Mod, em nghĩ câu hỏi này cũng dính dáng đến nhà cửa, nên xin phép mod cho em để ở đây ạ.

Các bác giàu kinh nghiệm, em có một vấn đề này mà không biết giải quyết thế nào, các bác cao kiến giúp em với. Chả là em muốn mua đất dự án đã quy hoạch (cụ thể là Q9, SG) nhưng do không có nhu cầu ở ngay mà có lẽ phải 5-10 năm nữa mới ở nên em cũng không có kế hoạch xây nhà làm gì nhưng nghe nói là bây giờ đất dự án thì phải xây nhà trên đất sau khi có sổ đỏ hoặc trả tiền 95% (đại loại 1-3 năm nữa là phải xây nhà rồi), thế chả lẽ em không còn tia hy vọng nào để mua đất dự án mà không xây dựng nhà ngay nữa à? Em mua thực sự mục đích là để ở nhưng là ở trong tương lai. Chả lẽ tất cả những lô đất dự án mà người khác mua cũng đã xây nhà hết rồi sao?

Cái nữa, nếu không mua được đất dự án vì lý do phải xây nhà thì giờ ở SG, nếu có 1 tỷ thì mua đất khoảng 4-5m*20 là ít nhất thì mua ở đâu được vậy? Đại loại khu cũng tốt, an ninh, mà không dính qui hoạch ấy ạ. Em không mơ trung tâm đâu ạ, biết là vùng ven nhưng chả biêt là hướng nào tốt, đông, tây hay nam, bắc.

Các bác thông cảm, em rất dốt vụ này nên rất mong cao kiến của các bác.