Nhà em sửa nhà, dọn đi cho thợ xây đến ở và sửa nhà cho mình 1 thời gian, bây giờ dọn về thấy cái bồn cầu ghê quá, màu ố vàng bẩn thỉu. Em chán quá :(

Các mẹ thông thái trên này có bít có cách nào hoặc loại chất tẩy rửa nào thật mạnh làm cho bồn cầu trắng bong lại như ngày xưa thì mách cho em với.

Thanks các mẹ nhìu :Rose:

Các loại thiết bị WC chủ yếu được sử dụng ngày nay đó là sứ trắng, loại thiết bị này mang đến vẻ đẹp sang trọng và sạch sẽ cho phòng tắm nhưng cần phải được vệ sinh thường xuyên để không bị ố, bẩn…Đồ sứ không quá khó để làm sạch nhưng nếu như bạn không làm đúng cách có thể sẽ làm hỏng men sứ, làm mất giá trị thẩm mỹ của thiết bị khiến thiết bị dễ bị ố vàng và khó làm sạch cho những lần sau. Những hướng dẫn dưới đây sẽ giúp bạn vệ sinh thiết bị đúng cách, giữ gìn màu trắng tinh khôi của men sứ cũng như sự sạch sẽ của phòng tắm.

Khi làm sạch thiết bị bạn nên nhớ không sử dụng chất tẩy rửa ăn mòn, sử dụng bọt biển để cọ rửa vì bọt biển mềm và xốp nên không làm trầy xước men sứ. Lớp men này khá mỏng và tương đối dễ bị ăn mòn nên nếu dùng các chất liệu cứng để cọ rửa sẽ làm hỏng men.

Chanh chính là chất tẩy rửa tự nhiên không độc hại mà có tác dụng rất tốt. Chanh tươi có thể dùng để tẩy trắng những đốm bẩn nhỏ trên bền mặt thiết bị. Bạn hãy cắt đôi quả chanh và chà xát trực tiếp lên vết bẩn, đối với những vết bẩn cứng đầu thì cắt chanh thành lát và đặt lên vết bẩn đó trong khoảng thời gian 10 phút sau đó mới tiến hành cọ rửa, chắc chắn chanh sẽ loại bỏ được chúng.

Sử dụng hỗn hợp của phèn và nước chanh cũng là một cách khá hiệu quả để tẩy rửa những vết bẩn lâu ngày. Sau khi đã có được dung dịch cần thiết bạn hãy lấy một miếng bọt biển thấm dung dịch để lau, nhưng với cách này đôi khi bạn sẽ phải làm vài lần mới có thể loại bỏ hoàn toàn được vết bẩn.

Các mẹ đừng có ham loại tẩy nhanh sau thời gian nó mất lớp men thì nó như gốm thô vậy, mất bóng đẹp và két bẩn ko tẩy được. Nhà mình đã đóng học phí mấy cái bồn cầu rồi. Tốt nhất là giữ gìn vệ sinh nó thường xuyên, thấy nó bẩn là dùng cọ cọ luôn rồi xả nước luôn thì nó sạch mà ko bị két lại.

Mình cũng xài cái loại chai tẩy màu hồng của Thái, sạch lắm, nó là axit Clor pha loãng í, nếu chỗ bạn ko có bán thì mua axit về pha loãng cũng được, chỉ có nó mới làm bồn cầu trắng được thôi chứ vim, chanh....khó mà trắng được lắm, biết là chất đó ăn mòn men sứ nhưng còn hơn để wc bị vàng, mình cực sợ wc dơ...khiếp lắm

Có nước tẩy bồn cầu nào mùi dễ chịu ko các mẹ, em sợ nhất là mấy loại có mùi thuốc tẩy ý, thật khủng khiếp, cứ ngửi vào là buồn nôn.