Chào các mẹ! Bên em chuẩn bị triển khai 1 dự án vô cùng mới. Rất mong ý kiến đóng góp của các mẹ.

- Chương trình đổi rác lấy dịch vụ dọn nhà miễn phí dự kiến sẽ được triển khai trước tết ( cuối tháng 1, đầu tháng 2 dương lịch). Đây là chương trình tạo quỹ học bổng cho những học sinh, sinh viên nghèo, giúp các em có cơ hội đến trường. Thông qua chương trình, em muốn kêu gọi mọi người tham gia bảo vệ môi trường sống của mình, sử dụng rác thải để ủng hộ cho Quỹ. Đổi lại, các mẹ sẽ nhận được những dịch vụ tiện ích hoặc sản phẩm rau an toàn,... có rất nhiều chương trình hay để các mẹ, các con và cả người già tham gia. Em dự kiến triển khai trước tại các Quận nội thành Hà Nội. Thông qua chương trình em muốn kêu gọi mọi người dọn nhà đón tết, những gì được coi là rác: như chai, lọ, sách , báo, giấy hay đồ dùng cũ: như dép, giầy, quần áo, chăn, màn, đồ chơi, nồi, chảo...cũ, những gì còn dùng được nhưng không dùng nữa... xin mọi người hãy ủng hộ cho Quỹ để bọn em thành lập thư viện cho trẻ em vùng cao, đồng thời ủng hộ người nghèo những đồ dùng đó.

Chương trình sẽ được triển khai vào thứ 7 hàng tuần tại các khu. Các mẹ có thể tích trữ rác tái chế, rác tài nguyên ( mà người ta hay gọi là đồng nát), cùng rác nhà bếp theo tuần để đổi lấy dịch vụ dọn nhà miễn phí.

Các mẹ thấy thế nào? Cho em ý kiến với nhé! Bên cạnh đó còn rất nhiều mảnh ghép hay, như hỗ trợ các mẹ trồng rau sạch tại nhà từ rác nhà bếp. Em rất muốn dự án này đem lại lợi ích cho nhiều người, đồng thời mọi người có thể giúp đỡ lẫn nhau, cùng nhau phát triển, cùng nhau bảo vệ môi trường sống của mình, cùng nhau giáo dục các con bảo vệ môi trường.