(Webtretho) Những tiếng động lạ trong nhà? Giọng nói đáng sợ? Đồ vật dịch chuyển? Hình ảnh kỳ quái lướt qua? Đáng sợ quá đi mất! Nhưng mà… bạn định sống trong sợ hãi đến khi nào chứ? Hãy can đảm lên, đi tìm hiểu xem thế lực nào đã đứng sau tất cả những thứ đó. Đi nào!

Bí ẩn: cửa tự nhiên mở ra hay tự nhiên sập lại

Điều này có thể do…

• Gió.
Gió đang nói với bạn đó, gió nói là “nếu không muốn bị giật mình, hãy chốt cửa lại đi nha!”

• Tác động lan truyền.
Khi một cánh cửa mở ra hay đóng vào, nó có thể làm tăng hay giảm một chút áp lực không khí, khiến cho một cánh cửa khác chuyển động.

• Cửa nẻo xuống cấp.
Vì nhiều lý do khác nhau mà cửa nẻo nhà bạn có thể bị xuống cấp, xuất hiện những vết nứt, gãy, vỡ, cong vênh… khiến cho cửa không thể đóng chặt khít như lý ra phải thế. Và vì không đóng chặt nên chuyện nó dễ dàng tự mở ra trước những tác động nhỏ, như gió, là không có gì khó hiểu cả.

Cửa tự mở? Ma! (Ảnh: Inmagine)

Bí ẩn: giọng nói lạ lùng

Điều này có thể do…

• Bạn đang mệt quá đó.
Tình trạng thiếu ngủ, đặc biệt là ngủ động mắt nhanh (REM), có thể khiến bạn nghĩ là mình đang nghe thấy gì đó. Bộ não bị thiếu ngủ hoặc đang bị căng thẳng cũng không khác mấy bộ não của người đang dùng thuốc. Trong trường hợp thế này, chế độ dinh dưỡng và ngủ nghỉ hợp lý sẽ đuổi được “con ma” đi.

• Ma điện tử đó. Các thiết bị âm thanh ở các tần sóng khác nhau thỉnh thoảng có thể bị nhiễu, chập nhau; khiến bạn đang xem hoặc nghe TV hay radio thì bỗng nhiên nghe thấy tiếng nói léo nhéo gì không hiểu nổi. Nhưng cũng may là việc này chỉ tác động đến các dụng cụ phát thanh nên bạn sẽ không phải nghe thấy cái lò nướng cất tiếng hát hay đột ngột cất lời chỉ trích công thức nấu ăn của bạn.

• Bể cá đó.
Nếu nhà bạn có bể cá, và bạn thường nghe thấy những tiếng nói lạ, thì đừng bỏ qua việc điều tra tại khu vực này. Tất nhiên không phải lũ cá trong bể nhà bạn đang bàn bạc cách thoát ra như trong Finding Nemo, mà hệ thống lọc nước trong bể đang miệt mài tạo ra những bọt khí và âm thanh lục bục lục bục như giọng nói mà thôi.

Bí ẩn: tiếng đập, tiếng cào, tiếng bước chân, âm thanh kỳ lạ…

Điều này có thể do…

• Hàng xóm.
Bạn có biết bên nhà sát vách mình đang có chuyện gì không đã chứ? Nhiều khi bạn nghe tiếng động lạ trên tường nhà và nghĩ là có một con ma đang ngồi gõ chơi, nhưng có khi sự thật là hàng xóm nhà bạn đang đóng đinh, băm thịt, thậm chí là đang rủ bạn gái nằm nhịp chân trên tường để cho vui cũng nên.

• Nhà bạn là một trại động vật. Ngoài chó mèo mà bạn chủ đích nuôi, biết đâu trên mái nhà bạn còn là một sân chơi của chuột, sóc, hay con gì đó ồn ào. Một phụ nữ tâm sự bà đã rất sợ khi con mèo của bà thường tỏ ra kích động trước 1 khoảng tường trong nhà, cho đến khi phát hiện thấy có một con sóc chuột đang sống trong đó.

• Hệ thống nhiệt trong nhà.
Hệ thống máy sưởi làm ấm hay mát (thường gặp trong các ngôi nhà ở nước ngoài) thường làm cho các khoảng sàn và tường ấm lên hay nguội đi không cùng lúc. Bạn hãy tưởng tượng không khí nóng di chuyển trong một đường ống dẫn dưới sàn nhà bạn. Ở phần đường ống ấm lên đầu tiên, phần sàn / tường trên nó sẽ nở nhẹ, tạo nên tiếng rắc rắc nhỏ; phần ống tiếp theo lại tạo nên tiếng rắc rắc khác sau đó vài giây… Kết quả là gì? Một loạt tiếng động kinh dị truyền khắp nhà.

Chiếc TV cũ bỗng dưng sống dậy? Ma! (Ảnh: Inmagine)

Bí ẩn: chính mắt thấy bóng ma

Điều này có thể do…

• Điện trường, hay EMF.
EMF là bức xạ tần số thấp có thể phát ra từ các đường dây điện, điện thoại di động, các đường đứt gãy động đất, các thiết bị, ổ cắm điện… Cho đến nay, EMF có ảnh hưởng đến chúng ta như thế nào vẫn là điều tranh cãi, nhưng các nghiên cứu đã cho thấy rằng chúng có thể làm ta gặp ảo giác bằng cách can thiệp vào hoạt động của não. Vậy nên nếu bạn cảm thấy khó chịu, nặng nề, thường thấy những hình ảnh kỳ lạ và ám ảnh khi ở trong phòng ngủ, hãy nghĩ đến chuyện sắp xếp lại căn phòng, dời những thứ có điện từ ra xa giường ngủ (tốt hơn nữa là dẹp luôn khỏi phòng ngủ của bạn).

• Vấn đề còn nghiêm trọng hơn ma quỷ.
Bạn có biết là đôi khi việc bạn thường trông thấy những thứ lạ lùng thật ra không liên quan nhiều đến tinh thần của bạn, mà đó là dấu hiệu cho thấy sức khỏe của bạn đang gặp vấn đề – bệnh đục thủy tinh thể chẳng hạn, hoặc kết hợp thuốc không đúng nên gây ảo giác…

Bí ẩn: Đồ đạc tự di chuyển

Điều này có thể do…

• Hả! Ma hả? Có những người kể lại câu chuyện của mình: “Có lần tôi để đôi dép ở dưới chân cầu thang, rồi một chiếc đột nhiên biến mất, sau đó tôi thấy nó ở giữa một căn phòng khác;” “Có lần tôi ở nhà, thấy có một quả táo cứ xuất hiện ở những vị trí khác nhau. Lúc thấy nó trên bàn bếp, tôi thậm chí đã cắn một miếng để làm dấu; và nửa tiếng sau, tôi lại thấy nó trong một căn phòng khác.” Trời ơi! Ai nghe thấy cũng sợ! Nhưng các chuyên gia tìm hiểu về ma lại có phản ứng khác khi nghe những câu chuyện thế này, bởi họ đã có kinh nghiệm rằng trong nhiều trường hợp đồ đạc tự di chuyển cuối cùng hóa ra đều là kết quả của những tác động trong trạng thái vô thức, mệt mỏi, và trong một số trường hợp khác là do động vật. Chó mèo nghịch ngợm, tha dép của chủ đi chỗ khác ư, điều này hoàn toàn không có gì lạ lùng cả.

• Thế kỷ 21. Có một lý giải khác, hiếm gặp hơn, bởi có liên quan đến những công nghệ hiện đại, đó là có những thiết bị điện tử hiện đại đã được chế tạo ra khiến cho người sử dụng có thể cùng lúc tác động (một cách vô tình) đến đồ đạc của người khác. Bạn đã xem Click của Adam Sandler chưa nhỉ, và có nhớ chiếc điều khiển từ xa thần kỳ đó chứ? Chuyện này gần gần như vậy đó.

Ma? Có phải là ma không? (Ảnh: Inmagine)

• Là hiện tượng vật lý thuần túy thôi. Có bao giờ bạn để một cốc nước trên bàn, 20 phút sau quay lại thì cốc nước đã dịch sang bên cạnh, mà trong nhà bạn đâu có ai. Bạn nghĩ là có ma. Hãy từ từ một chút, quan sát xem đã. Hiện tượng ngưng tụ làm hình thành một vũng nước nhỏ ở dưới cốc, mặt bàn hơi nghiêng đủ, và như vậy, chiếc cốc của bạn hoàn toàn có thể trượt đi một chút.

• Tác động khách quan gián tiếp.
Bạn cam đoan nhớ hết những gì mình đã làm, không có chó mèo vật nuôi đùa nghịch gì cả… vậy thì hãy ngồi lại xem xung quanh, bên cạnh hay trên dưới nhà mình có công trình gì hay không. “Rung chấn” từ những công trình, tàu xe qua lại này rất có thể là nguyên nhân khiến một số món đồ của bạn xê dịch đôi chút.