Gần đây trên các diễn đàn, cộng đồng mạng về phong thủy khá nhiều người quan tâm đến thầy Nguyễn Trọng Mạnh. Mình là người phải nói là cái gì cũng mê thấy cái gì hay là tìm hiểu và học cho bằng được thì thôi, có thể không sâu bằng các chuyên gia trong nghề nhưng mình cũng dám mạnh dạn tự nhận mình nghiên cứu cũng khá kỹ về một vấn đề nào đó mà mình quan tâm, đặc biệt là bộ môn phong thủy này.

Chuyên gia phong thủy Nguyễn Trọng Mạnh

Trở lại vấn đề chính, thời gian gần đây nhất là từ giữa năm 2020 trong giới phong thủy Việt Nam nổi lên một nhân vật khá đặc dị với tính cách và phát ngôn khá thẳng thắn khiến không ít các thầy bà phong thủy trong nước chột dạ, nóng mặt cũng như gây sự chú ý không nhỏ mà nhiều người hay gọi là thầy phong thủy Nguyễn Trọng Mạnh.

Thật ra, đối với nhiều người mới thì tò mò về vị này chứ riêng mình cũng như các đồng đạo khác từng có thời gian nghiên cứu trong nghề thì chẳng xa lạ gì với thầy này, thậm chí mình và một số anh em trong hội quán cũng từng có vài dịp đàm đạo với thầy phong thủy Nguyễn Trọng Mạnh. Thầy này là người Hải Phòng, mình được các anh em, sư huynh đồng môn chia sẻ thì cũng khá bản lĩnh học hành cũng khá cao, đã từng một mình qua tận Trung Quốc bái sư học đạo, nghe đâu đang chuẩn bị học tiến sĩ gì đấy nghe qua thì mình cũng nể thật nhưng mình thích nhất là cái tính thẳng như ruột ngựa đúng như câu mà thiên hạ hay nói “Hải Phòng không lòng vòng” mình là người thích sống thật nên khi thấy tính khẳng khái của thầy lại khiến mình khá thích thú.

hình ảnh

Hữu xạ tự nhiên hương

Sau một hồi giới thiệu lẫn nhau đôi bên bắt đầu giao thủ luận phong thủy kiểu như giao kiếm luận anh hùng ấy mà. Mình thì tuy không học hành cao nhưng bàn về chuyên môn chưa chắc nhiều người dễ bắt nạt mình nên khi bàn luận về phong thủy với thầy này mình cũng thẳng thắn bày tỏ quan điểm theo kiến thức cũng như kinh nghiệm thực tế của mình tích lũy được.

Ban đầu, đôi bên bàn về phong thủy dương trạch nhà ở, văn phòng làm việc, sân vườn, biệt thự,… của từng khách hàng để nhiều anh em chia sẻ giao lưu với nhau. Nếu so sánh hai yếu tố khoa học và tâm linh mình là người thiên về tâm linh nhiều hơn nên khi mình bắt đầu nghiên cứu phong thủy từ năm 2008 đến nay mình luôn kết hợp cả hai yếu tố trong việc nghiên cứu và ứng dụng vào thực tế. Thú thật, nói thẳng ra mình cũng là người có cái tôi khá lớn mình mà nghe cái gì không hợp logic là mình phản biện rất gắt. Theo đánh giá của cá nhân mình thì kiến thức về phong thủy của thầy Nguyễn Trọng Mạnh khá tốt, trường phái của thầy thiên về tính khoa học khi thầy lập luận cũng như phản biện vấn đề trước các anh em đồng đạo khá vững và chặt chẽ riêng bản thân mình thấy khá thuyết phục.

hình ảnh

Sau một lúc thì mình mới phát hiện ra thầy Nguyễn Trọng Mạnh cũng khá là giản dị và thân thiện so với vẻ ngoài khẳng khái của thầy. Những dự án mà thầy show ra cho tôi và các anh em cùng đàm luận hầu hết là các khách hàng ở xa không có điều kiện ra Bắc gặp trực tiếp thầy nhưng thầy Nguyễn Trọng Mạnh vẫn thu xếp công việc bay vào đến tận nhà hỗ trợ cho từng người, xem và chỉnh sửa từng lỗi sai cho gia chủ vậy mà thầy cũng chỉ lấy có vài đồng tượng trưng lấy lệ mà thôi. Mình có hỏi thầy từ xa bay vào vì sao không thu tiền? Thầy chỉ trả lời một câu thẳng tưng: “Giúp đỡ được cho bà con là mình thấy vui rồi tiền nhiều lúc đâu phải là tất cả đâu mà”. Nghe đến đây, mình mới hiểu vì sao thầy Nguyễn Trọng Mạnh lại được nhiều người từ Nam chí Bắc mến trọng đến như vậy.

Ngày nay, phong thủy trở nên phổ biến và được ứng dụng rộng rãi hơn trong cuộc sống từ xem nhà, lấy vợ, xây nhà, thờ cúng, … Tầm quan trọng của phong thủy càng ngày càng trở nên quan trọng hơn. Tuy nhiên để ứng dụng tốt được phong thủy trong cuộc sống rất cần sự chỉ giáo của các thầy phong thủy có tâm và tầm – đây là những người được đào tạo vô cùng bài bản chuyên về phong thủy, đặc biệt là những người áp dụng kiến thức phong thủy vào cuộc sống rất nhiều năm như chuyên gia phong thủy Nguyễn Trọng Mạnh là điều vô cùng đáng quý.