Thấy cuộc thi này khá thú vị và mới, với lại việc dọn dẹp nhà cũng là "nhiệm vụ" của em trong gia đình, nên em cứ làm suốt. Cũng hay tham khảo các mẹo dọn dẹp trên Kinh Nghiệm Hay nên khi bắt tay vào dọn phòng riêng, em áp dụng liền luôn. Vì vậy khá tiết kiệm thời gian các mẹ ạ.

Dọn cả cái nhà, kể ra thì rất chi tiết cầu kì. Nên bài này em viết là để chia sẻ kinh nghiệm dọn phòng riêng của em thôi. Từ đó có thể áp dụng 1 số cách để dọn dẹp tương tự với cả cái nhà.

Nói sơ qua chút về phòng ngủ của em: diện tích khoảng 20m2, trống trải khá nhiều không gian nên nếu có bừa bộn một chút thì lên hình cũng không thấy rõ. Nhưng nếu nhìn kĩ chi tiết thì thấy cũng khó chịu phết đấy ạ :D. Em thường đi suốt nên cũng ít khi chú ý. Có khi đồ đạt linh tinh vứt lung tung, vắt chỗ này để chỗ kia, có hôm em tìm chìa khóa mà lục khắp phòng vẫn không thấy rốt cuộc mới biết là để ở ngoài =.=". Bởi thế lúc nào cũng cần gọn gàng, mất thời gian dọn dẹp một chút nhưng bù lại tiết kiệm được thời gian.

Phòng em trước khi dọn dẹp thì nó thường kiểu thế này:

Tính em đơn giản nên đồ dùng này kia cũng không nhiều, cái nào thật sự cần thiết mới dùng.

Cách em bắt tay vào dọn dẹp. Mọi người có thể làm theo trình tự như em ạ.

1. Xác định những chỗ bừa bộn cần phải dọn - 1 phút: Như nhìn trong hình, em thấy có 4 chỗ cần phải dành thời gian nhiều nhất: bàn trang điểm, cái tủ vuông góc với tủ quần áo, góc bàn học và tủ quần áo.

2. Lau đến đâu, sắp xếp đồ đến đó - 20 phút: Xác định được những chỗ cần dọn rồi thì em bắt tay vào chỗ gọn nhất, sau đó mới đến chỗ bừa bộn nhất. Vì sao? Vì nếu dọn chỗ bừa bộn trước thì bày ra cả phòng càng thêm bừa bộn. Hãy dọn chỗ ít bừa, khi nó đã gọn rồi thì đỡ mất công hơn nhiều, mình cũng thấy có động lực dọn dẹp. Em lấy khăn mỏng, thấm ướt rồi nhúng vào baking soda, sau đó lau mặt bàn, mặt tủ, kệ sách... Nói chung là lau đến đâu sắp xếp lại đồ dùng đến đó, vừa lau vừa dọn thấy tiện hơn. Ví dụ như ở tủ trang điểm, em nhấc hết các hộp mỹ phẩm ra, lau mặt bàn, sau đó xếp lại. Tiết kiệm thời gian vô cùng.

3. Quét - 5 phút:
Lau xong thì phải quét phía dưới sàn nhà, dưới chân giường, trong các hốc, kẹt... Vì khi nãy lau, bụi bẩn sẽ rơi xuống sàn rồi. Khi quét thì em kết hợp "hất hết bụi bẩn xuống đất" để quét: giũ ra giường, lau bên trong của tủ, quét hết bụi bẩn trong tủ đựng đồ cũ...Quét đến đâu, xếp lại đồ dưới sàn đến đó luôn. Ví dụ dọn lại các cái ghế...

4. Hoàn thành việc dọn nhà - 4 phút: Em dành thời gian để sắp xếp lại mọi thứ ngay ngắn đâu vào đấy, xem xem còn gì cần dọn nữa không.

Việc dọn phòng của em chỉ mất 30 phút thôi ạ. Và đây là kết quả:

Sau khi dọn phòng thì em thêm vài thứ như sau:

- Lấy cái TV cũ ra, sửa lại để xem, cho thú vị.

- Mua hộp sáp thơm để trong phòng.

- Giặt lại khăn trải giường, mền gối...

- Mua thêm tinh dầu để đốt buổi tối

- Bán ve chai những món đồ cũ. Chị em phụ nữ hay có thói quen tiếc, cái gì không xài vẫn giữ đó, điều này khiến phòng bừa bộn vô cùng. Cái gì mà trong vòng 3 tháng em ko đụng tới nó, em thẳng tay bỏ luôn ạ.

Em chụp hình 1 tờ lịch khá liên quan đến việc dọn dẹp thôi ạ, ghi lại cho mọi người xem nha: "Bạn không cần phải nhờ đến chuyên gia nội thất hay thầy phong thủy tư vấn cho mới biết rằng: Đôi khi 1 sự thay đổi nhỏ nhất trong cách bài trí căn phòng cũng có những tác dụng lớn lao, đáng ngạc nhiên. Bạn không cần phải thay thế hay sắp xếp lại đồ đạc. Chỉ cần dùng khăn phủ ghế sofa khác, thêm một chậu kiểng trên sàn nhà, dùng sơn vẽ lên tường hay thậm chí thay bóng đèn sáng trắng thành hơi vàng cũng có thể làm biến đổi cảm giác của bạn trong một căn phòng quen thuộc"

Và sau khi dọn phòng xong thì em thấy ngủ ngon vô cùng:

Chúc mọi người dọn nhà đón Tết vui vẻ ạ.