Bầu bì các mẹ có dùng mỹ phẩm gì không ạ? Thật ra, trong thời gian bầu mình vẫn có dùng mỹ phẩm, nhưng thay vì trước đây sử dụng những mỹ phẩm hóa học như các sản phẩm treatment thì lúc bầu bí mình thay toàn bộ bằng những sản phẩm có nguồn gốc tự nhiên, 1 số mỹ phẩm mình có thể tự nghiên cứu và làm ra để sử dụng luôn ví dụ như nước hoa hồng từ nha đam và hoa hồng, các loại mặt nạ thiên nhiên hay son dưỡng môi…vừa là đam mê, cũng là để có những sản phẩm sử dụng.

7 cách chăm sóc da sau sinh tại nhà cho phụ nữ - bibabo.vn - bibabo.vn

Sau sinh mình vẫn sử dụng tiếp những sản phẩm đó, tuy nhiên thời gian sau vì bận rộn nên mình không còn làm được nữa, vì vậy mình đã tối giản các bước chăm sóc nhất có thể. Routine của mình chỉ còn sữa rửa mặt, lotion và kem chống nắng mà thôi ( cái gì không có cũng được nhưng kem chống nắng là phải có nha mẹ). Ngoài sử dụng hàng ngày thì thi thoảng mình có đắp mặt nạ, các mẹ có nghe nói về công dụng của sữa mẹ không nhỉ? Mình đã sử dụng sữa mẹ để làm các loại mặt nạ đó, lấy sữa mẹ kết hợp với mặt nạ giấy và đắp, hoặc là dùng bột nghệ thêm chút sữa mẹ vào trộn thành hỗn hợp rồi quét lên mặt sau 20 phút thì rửa sạch mặt…

Ngoài sữa mẹ, các mẹ có thể sử dụng mật ong, nha đam, sữa chua không đường hay bột yến mạch, cũng rất tốt cho da. Không chỉ da mặt mà da body cũng cần được chăm sóc, mặc dù tần suất không dày như da mặt nhưng mình vẫn chăm chỉ duy trì, các mẹ biết bột yến mạch không? Mình hay dùng để xay và làm đậu hũ non cho bé nhà mình, sau khi rây và lọc xong thì có phần bã yến mạch ấy, mình lấy cái đó trộn thêm ít dầu dừa hoặc dầu oliu nữa dùng để massage toàn thân khi tắm, rồi tắm lại với sữa tắm, da mịn màng cực kỳ nhé.