Chào các mẹ ở webtretho,

Đầu tiên xin gửi tới các mẹ lời chúc sức khỏe, và ngày mới đầy năng lượng, làm việc hiệu quả và chăm các em mạnh khỏe nhé.

Bé nhà mình cũng vừa mới sinh được 12 ngày, bé gái 3,1kg các mẹ ạ. Mẹ bé sinh mổ nên sức khỏe chưa hồi phục lắm. Vì là con đầu nên 2 vc cũng nhiều lơ mơ lắm, có bà nội bà ngoại cùng chăm sóc, nhưng bọn mình cũng muốn hỏi và xin ý kiến thêm của các mẹ về một số vấn đề sau. Mong các mẹ có kinh nghiệm giúp đỡ, chia sẽ với vc mình. Mình có tham khảo, search trên mạng, nhưng nhiều ý kiến quá, nên cũng rối, :p

1. Mẹ nhà mình được cái sữa nhiều, 2 bầu ngực căng, nên mỗi lần như vậy, các bà đều dùng cơm nóng, chườm chườm, và vắt sữa ra cả. Nhưng khổ nỗi bé nhà lại không bú hết, nên sữa vắt ra toàn đem đi bỏ. Mấy hôm nay mình có mua thêm ống để hút sữa. Các mẹ cho mình hỏi là sữa bỏ đi vậy có nên hay không, dùng ống hú sữa cho mẹ như vậy, có ảnh hưởng đến mẹ hay không. Vì cứ dăm ba tiếng là mẹ lại căng tức ở ngực, hút ra mềm và dễ chịu hơn ạ.

2. Vấn đề nữa là vết mổ của mẹ giờ mình xem cũng khô thoáng và đã tháo băng rồi, nhưng giờ mẹ lại hay đau buốt ở người, chứ không phải đau vết mổ, các mẹ cho mình hỏi có cách nào khắc phục không ạ. Với lại qua nay mẹ cũng bị sốt, tới 38 độ lận. Không biết có nên cho mẹ uống thuốc hay nên ngừng cho em bú hay không vậy các mẹ ạ?

3. À còn vấn đề này nữa ạ, bé nhà mình hay bị trớ sữa, và hay bị nấc cục lắm ạ, sữa bị trớ có khi ào ra cả mũi, tất nhiên là mỗi lần cũng ít, nhưng 1 ngày cũng vài ba lần ạ, vc có đọc và tham khảo ý kiến trên mạng của các mẹ, cũng thử các cách như vuốt xuôi lưng cho em sau bú, bế em cao lên, rồi ngậm gừng hà hơi cho em.... Còn nấc cục mỗi lần cũng dăm ba phút gì đó, vc mình cũng thử cho bé uống nước, ngắt lá chiếu, hay đầu đọt lá dán lên trán cho bé....

Hì, nhiều vấn đề làm phiền các mẹ quá ạ, mong các mẹ chia sẽ giúp vc mình. Cảm ơn cả nhà nhiều. @};-@};-@};-