Hôm qua mới được khen chăm con mát tay, thích ghê các mẹ ạ! Công chúa nhà em nay được 10 tháng rồi, trộm vía con khá bụ bẫm, trắng trẻo nên ai nhìn thấy cũng xuýt xoa :3 Nhiều mẹ còn hỏi nuôi con sao khéo vậy nữa cơ! Nói thật thì em cũng vụng lắm, mới làm mẹ lần đầu mà, chỉ có một bí quyết nho nhỏ đó chính là em cực kỳ chú trọng đến vấn đề ăn dặm của con. Từ khi Chích Bông bắt đầu ăn dặm thì ôi thôi ngày nào em cũng “lùng sục” hết tất cả sách vở, website,… để tìm về những mẫu thực đơn ngon mắt, đủ dưỡng chất rồi làm theo. Giờ cũng có kha khá kinh nghiệm trong việc chuẩn bị thức ăn cho con rồi. Thấy nhiều mẹ còn băn khoăn về vấn đề cho con ăn dặm quá nên hôm nay em xin chia sẻ luôn mẫu thực đơn chuẩn cho các bé từ 8-12 tháng, cả nhà cần thì tham khảo thử xem sao nhé!

6h00: Bú mẹ hoặc sữa công thức

8h00: 1 bát cháo thịt heo bí đao/cà rốt/nấm rơm,…

9h30: Ăn nhẹ (bánh ăn dặm/sữa chua/váng sữa,…)

11h00: 1 bát bột yến mạch + trái cây nghiền (mẹ hãy thay đổi linh động các loại trái cây như dâu, bơ, táo,… nha)

14h00: Bú mẹ/sữa công thức

15h30: Ăn nhẹ (bánh ăn dặm/sữa chua/váng sữa,…)

17h00: 1 bát cháo + thịt + rau củ nghiền (tiếp tục linh động thay đổi các loại rau củ như cà rốt, su hào, bông cải xanh, khoai tây,… nhé các mẹ)

19h00: Ăn nhẹ (bánh ăn dặm/sữa chua/váng sữa,…)

20h30: Bú mẹ/sữa công thức

Đây là mẫu thực đơn chuẩn em áp dụng cho con từ khoảng tháng thứ 8 trở đi nè, các mẹ nhớ là hãy thay đổi thường xuyên các món cháo, vị bột và cả trái cây hay rau củ ăn kèm trong bữa để kích thích vị giác cho bé hơn nha! À, sở dĩ bên cạnh các bữa chính, em còn có những bữa ăn nhẹ là vì từ 8 tháng tuổi, nhu cầu về dinh dưỡng của bé đã tăng lên đáng kể, các mẹ nên bổ sung cho bé thêm khoảng 2 - 3 bữa phụ với thức ăn nhẹ trong ngày nha. Bữa ăn phụ có thể là những loại thực phẩm tốt cho hệ tiêu hóa và sự phát triển của bé như sữa chua, phô mai, váng sữa, trái cây hoặc bánh ăn dặm,...

webtretho

Nhiều mẹ nghe đến bánh ăn dặm có vẻ hơi lạ lẫm nhưng đây là một trong những loại thực phẩm ăn dặm rất tốt cho con đó ạ! Điển hình như nhà em dùng bánh ăn dặm Gerber - sản phẩm của tập đòan Nestlé Thuỵ Sỹ, một trong những tập đoàn về sức khỏe và dinh dưỡng hàng đầu thế giới. Sản phẩm của Gerber vừa giàu dinh dưỡng với các khoáng chất như Sắt, Vitamin E,… vừa an toàn cho sức khỏe của bé. Bánh ăn dặm Gerber có 2 hình dạng đó là hình que và ngôi sao đẹp mắt cùng nhiều hương vị như táo, phô mai, rau củ, việt quất,… cho mẹ thoải mái lựa chọn. Em thì cứ mua luân phiên các vị cho con thay đổi, thấy vị nào bé cũng thích, đặc biệt là táo và việt quất, có ăn thử vài miếng thì đúng là rất thơm ngon các mẹ ạ, hèn chi con nhà mình cứ gọi là thích mê hihi.

Ăn dặm là khoảng thời gian con được tập tành những kỹ năng quan trọng đầu đời như cầm, nắm, nhai, nuốt,… Bánh ăn dặm Gerber với kích thước nhỏ gọn, giòn và tan nhanh trong miệng, hương vị lại thơm ngon nên rất thích hợp để “đồng hành” cùng con trong việc hình thành thói quen ăn một cách tự lập luôn. Một ưu điểm nữa khiến em rất thích Gerber đó chính là vì nguồn gốc sản phẩm vô cùng chất lượng. Bánh ăn dặm Gerber đạt hai tiêu chuẩn NON GMO và organic. Sản phẩm NON GMO là những sản phẩm được trồng bởi giống cây truyền thống, không biến đổi gen, organic hữu cơ thì đi liền với tiêu chuẩn xanh – sạch nên vô cùng đảm bảo an toàn cho sức khỏe của bé đó các mẹ. Có con nhỏ ai mà chẳng quan tâm đến vấn đề nguồn gốc chất lượng sản phẩm đúng không nào? Chính vì lý do này mà em chẳng ngại ngần chọn ngay Gerber cho Chích Bông sử dụng từ khi con được 8 tháng tuổi đến tận bây giờ, cảm thấy rất hài lòng nên giới thiệu luôn cho cả nhà mình dùng thử. Các mẹ có bí quyết nuôi con hoặc cho con ăn dặm hay ho nào nữa cũng hãy chia sẻ bên dưới để em học hỏi với nhé