Bé nhà em nay đã được 9 tháng tuổi rồi các mẹ ạ! Trộm vía con rất kháu khỉnh và hoạt bát. Hàng ngày chồng đi làm, em ở nhà chăm con, suốt ngày nghe toàn những tiếng “baba”, “mama” của con đến ù cả tai. Nhiều lúc thấy yêu ơi là yêu, thích chết được nhưng lắm lúc cũng muốn nổi quạu. Thêm nữa con nhà em đã biết trườn, bò và leo trèo khắp nơi nên mang tiếng ở nhà giữ con thảnh thơi vậy chứ nhiều lúc mệt bở hơi tai. Tuy vậy nhìn con nhanh nhẹn và thích khám phá mọi thứ em cũng vui lây. Trẻ con mà, nghịch phá, linh hoạt mới khôn ra được. Thế nhưng chỉ duy có một điều khiến em lo nhất…

Mới mấy hôm trước đây, con đang bò, ngúc nguẩy cái mông xinh chơi trò tìm đồ vật với mẹ thì bỗng nhiên con sững lại, ngồi bệt xuống nhăn nhó. Sau một hồi nhăn mặt như khỉ ăn ớt xong, con òa khóc to lên. Em lại chỗ con, dỗ mãi chẳng thấy nín mới sực nhớ. Hóa ra cu cậu khó chịu vì tã ướt nhèm nhẹp, tràn cả ra ngoài. Sở dĩ em không nghĩ đến ngay chuyện con khó chịu do tã ướt cũng là vì vừa mới thay tã xong, cách chưa đầy 30 phút. Đâu có nghĩ tã lại mau tràn đến vậy. Nhưng đã lỡ mua cả một lô rồi, không lẽ bỏ đi, phí chết.

Thế là thay tã xong, dùng khăn ướt lau sạch sẽ em lại mang cái tã mới cho con. Và đây chính là sự khởi đầu cho những sai lầm đáng trách của em các mẹ ạ!

webtretho

Sáng hôm sau, ngủ dậy em thay tã cho con thì phát hiện hai bên mông con đã ửng đỏ. Biết chắc con bị hăm nên sau khi rửa mông con, em lấy phấn rôm thoa đều chỗ hăm liền vì nghĩ nó có tác dụng thật. Chẳng ngờ phạm phải sai lầm lần hai các mẹ ạ, huhu.

Buổi trưa, khi thay tã cho con thì chỗ hăm nó đỏ bóng, lại còn nổi thêm mấy hạt mụn nhỏ li ti nữa chứ! Thằng bé khó chịu, cứ khóc quấy mãi. Thấy vậy em lại càng sốt ruột, gọi điện cho bà hỏi. Bà bảo ra chợ mua cho thằng bé ít trái khổ qua về nấu nước. Em nghe lời, chạy ù ra mua gói khổ qua khô bán sẵn về, nấu nước cho con. Chẳng biết nấu có sai cách không mà tắm xong, buổi tối chẳng thấy thằng bé đỡ được chút nào, lại lở ra thêm. Cả đêm con khóc, mẹ thức trắng, mệt chết đi được. Chịu không nổi, sáng hôm sau, vợ chồng lại rồng rắn đưa con đi viện.

webtretho

Bác sĩ bảo con bị hăm tã nặng và phải dùng kem thoa để điều trị. Bác í bảo hăm tã rất phổ biến với trẻ con và điều trị cũng mau lành nhưng nếu không biết cách chăm sóc để hăm nặng làm lở loét, ảnh hưởng đến những bộ phận sinh dục cận kề thì sẽ rất đau đớn cho con. Với bé trai nguy cơ này khá ít nhưng với bé gái thì đã có một vài trường hợp phải trả giá đắt. Hic, nghe xong mới thấy mình chủ quan quá!

Bác í còn dặn em vệ sinh cho con thì không nên lạm dụng khăn ướt và phấn rôm các mẹ ạ! Các loại này đều có chất phụ gia, nếu mẹ không biết cách dùng có thể làm gây kích ứng làn da mỏng manh của con, khiến chỗ hăm càng lở nhiều hơn. Riêng chuyện tắm lá theo dân gian thì phải đảm bảo nguồn nước và nguyên liệu sạch. Khi tắm cũng không được chà xát quá mạnh. Và quan trọng nhất vẫn là phải biết cách chọn và dùng tã cho con.

Nếu tã có khả năng thấm hút tốt thì sẽ hạn chế được phần nào tác động của amoniac trong nước tiểu trộn phân gây kích ứng da. Ngoài ra, việc thay tã thường xuyên cho con hoặc thay ngay sau khi con tè ị cũng giúp hạn chế rất nhiều nguy cơ bị hăm tã.

Hic, mang tiếng có con nhỏ mà em chẳng biết gì nhiều về cách chăm sóc con các mẹ ạ! Cứ nghĩ chăm theo bản năng rồi việc gì cũng ổn, ai dè… Thôi thì coi như một lần để rút kinh nghiệm. Từ ngày nghe theo lời bác dặn, chăm sóc cái mông con kỹ lưỡng hơn, con em đã hết hăm ngay sau đó vài ngày. Mà cũng từ ngày đó em hết tiếc bậy, bỏ luôn đống tã cũ các mẹ ạ. Quay sang chọn loại siêu mỏng, siêu thấm, siêu khô thoáng cho chắc cú. Đi siêu thị thấy hàng tã quần Goodry Ultrathin là em hốt vào giỏ ngay. Loại này em nghe các mẹ mách xài sướng lắm! Như “ thảm thấm hút thần kỳ” ấy. Nếu chịu khó thay tã thường xuyên cho con thì chẳng bao giờ biết hăm tã là gì.

webtretho

Thôi thì nhiều chuyện kể cho các mẹ nghe kinh nghiệm một phen hú vía của em. Các mẹ xem có thấy mình từng sai lầm như em thì nhớ bỏ đi cho con nhờ nghen!