1. Trẻ em khóc đêm do chưa hình thành chu kỳ ngủ

Cơ thể trẻ nhỏ vẫn chưa làm chủ được những thách thức của chu kỳ giấc ngủ thông thường. Hầu hết trẻ sơ sinh ngủ khoảng tám đến chín giờ vào ban ngày và tám giờ nữa vào ban đêm, mặc dù tất cả không phải cùng một lúc. Em bé có thể sẽ không ngủ suốt đêm (sáu đến tám tiếng) cho đến khi em bé được ít nhất ba tháng tuổi. Một số em bé không ngủ suốt đêm cho đến sáu tháng tuổi trở lên. Khóc chính là cách của em bé gửi tin nhắn đến cho cha mẹ. Do đó, việc chúng thường xuyên thức giấc, trẻ hay khóc đêm trong giấc ngủ là điều thường thấy.

2. Trẻ khóc đêm do đang đói

Trẻ sơ sinh cần ăn mỗi vài giờ vì dạ dày của em bé rất nhỏ. Vì thế, hầu hết các em bé khóc vào ban đêm vì chúng đang đói. Từ khi trẻ sinh ra cho đến 2 tháng tuổi, hầu hết em bé đều thức giấc hai lần mỗi đêm để bú. Từ hai đến bốn tháng tuổi, hầu hết em bé đều cần bú một cữ vào giữa đêm. Đến khi 4 tháng tuổi, lúc này trẻ ngủ nhiều hơn 7 tiếng và bú bình đều mà không cần cho bú. Hầu hết những trẻ từ 5 tháng tuổi bú mẹ có thể ngủ liền một mạch khoảng 7 tiếng vào ban đêm, thông thường ở độ tuổi này em bé không cần thêm năng lượng vào ban đêm.

3. Tiêu hóa không tốt

Khi vào mùa hè, do em bé ăn những loại thức ăn dễ bị dị ứng hay khó tiêu, em bé sẽ khó chịu và dẫn tới trẻ hay khóc đêm. Hoặc có thể do mẹ cho em bé ăn hay bú quá sức của trẻ, hay trẻ đang bị bệnh phải uống thuốc điều trị làm khả năng tiêu hóa thức ăn của em bé không tốt, gây nên chướng bụng, đầy hơi. Điều này làm cho cơ hoành đội lên, khiến cho bé càng khó thở không ngủ được. Lúc này người mẹ cần để ý đến bụng của trẻ có bị phình to không, hay thường đánh rắm mà vẫn không đi đại tiện được hay không. Nếu cần thiết phải đưa em bé đến gặp bác sĩ để được hướng dẫn cho em bé dùng các loại thuốc hỗ trợ tiêu hóa.

Điều quan trọng hơn hết là chú ý đến loại thức ăn cho trẻ ăn, là những loại dễ tiêu. Cho em bé ăn thức ăn thức uống khi vừa chế biến xong, không cho em bé ăn quá no, vì càng bé dạ dày của trẻ càng nhỏ, dễ dẫn đến chướng bụng.

Khi vào mùa hè, do em bé ăn những loại thức ăn dễ bị dị ứng hay khó tiêu, em bé sẽ khó chịu và dẫn tới trẻ hay khóc đêm

4. Quấy khóc do tiểu dầm

Trẻ sẽ không có giấc ngủ ngon khi tã lót ướt sũng vì tiểu. Lúc này em bé sẽ lăn qua lăn lại, quấy khóc,... để “báo hiệu” cho mẹ. Do đó, cần thay tã cho em bé kịp thời để tránh cho trẻ em khóc đêm. Trước khi đi ngủ khoảng 30 phút không nên cho em bé uống quá nhiều nước, nếu không sau khi đi ngủ khoảng từ nửa tiếng đến 2 giờ đồng hồ sau em bé sẽ đi tiểu từ 3 đến 4 lần.

Ngoài ra, nếu nắm rõ “quy luật” tiểu đêm của trẻ, người mẹ có thể chủ động trong việc thay trước tã cho bé. Điều này sẽ tránh cho em bé khó chịu dẫn đến quấy khóc vào ban đêm, hơn nữa còn đảm bảo được giấc ngủ cho cả người xung quanh.

5. Trẻ em khóc đêm liên quan đến dị ứng

Khi trẻ em khóc đêm dai dẳng mà không liên quan đến đói, hay những vấn đề khác, ngủ hay khó chịu nói chung. Nguyên nhân rất có thể là do dị ứng protein sữa bò. Đau bụng do dị ứng protein sữa bò có xu hướng theo 3 kiểu: Khóc hơn ba giờ mỗi ngày (thường là vào buổi tối), trong hơn ba ngày mỗi tuần và trong hơn ba tuần. Trong trường hợp này, cần tham khảo ý kiến bác sĩ nhi khoa để xác định xem em bé khóc có phải là kết quả của dị ứng protein sữa bò hay không.

Ngoài ra, những tác nhân khác gây dị ứng có thể làm đường hô hấp của em bé bị kích ứng dẫn đến trẻ hay khóc đêm. Những tác nhân gây kích ứng này có thể có nguồn gốc từ khói thuốc, phấn rôm, mùi nước sơn, mùi hương khói, thuốc xịt côn trùng,... Vì vậy, cần phải đảm bảo phòng ngủ của em bé được thoáng mát, không khí lưu thông ra bên ngoài, hạn chế tối đa các tác nhân gây kích ứng, giữ phòng ngủ được sạch sẽ và không khí trong phòng cần được trong lành.

6. Trẻ hay khóc đêm do bị bệnh

Những em bé vừa mới sinh ra chưa lâu, khi em bé bú sữa mẹ thường bị nghẹt mũi, hoặc những em bé bị cảm thì trong xoang mũi có nhiều vảy mũi, làm tắt đường thể, dẫn tới em bé khó thở bằng mũi. Khi đó, em bé phải dùng miệng để thở. Không khí khô từ bên ngoài tác động vào cổ họng, làm cho họng của em bé bị khô, dẫn đến ho khan và gây nên cảm giác rất khó chịu. Lúc này, mẹ nên dùng các loại thuốc rửa mũi sinh lý để làm sạch mũi cho em bé, làm mềm vảy mũi, làm sạch và thông bộ phận xoang mũi, từ đó em bé mới dễ dàng hít thở, và tiếp tục có giấc ngủ ngon.

Ngoài ra, em bé bị cảm dễ thức đêm quấy khóc do đường hô hấp của em bé gặp khó khăn. Các bà mẹ cần áp dụng các biện pháp hạ sốt an toàn, càng sớm càng tốt bằng cách chườm ấm cho trẻ,... Cần đưa trẻ đến các cơ sở y tế để kịp thời làm rút ngắn thời gian của bệnh, giảm nhẹ đi triệu chứng bệnh,... tránh tình trạng để em bé bị sốt quá cao gây co giật nguy hiểm cho trẻ. Dùng các loại thuốc nhỏ mũi chống nghẹt mũi theo sự chỉ định của bác sĩ để giúp bé có giấc ngủ ngon.

7. Tiếng ồn và nhiệt độ trong phòng ngủ

Trẻ em hay khóc đêm có thể là do tiếng ồn hay âm thanh bất ngờ phát ra khi em bé đang ngủ, điều đó có thể đánh thức em bé làm trẻ bị giật mình và quấy khóc. Vì thế bố mẹ nên cố gắng giữ cho phòng ngủ của em bé được yên tĩnh, hạn chế tiếng ồn hay những âm thanh lớn. Khi lựa chọn phòng ngủ cho em bé cần chọn vị trí yên tĩnh để em bé có được giấc ngủ sâu.

Nhiệt độ phòng quá nóng hay quá lạnh cũng là nguyên nhân gây nên ảnh hưởng đến giấc ngủ của em bé, khiến em bé hay khóc đê. Điều chỉnh nhiệt độ trong phòng của bé sao cho phù hợp với từng mùa. Sử dụng nhiệt kế phòng để theo dõi nhiệt độ. Không nên mặc quá nhiều áo cho em bé, nếu không em bé sẽ có thể trở nên quá nóng. Theo nguyên tắc chung, em bé cần mặc thêm một lớp quần áo để được thoải mái. Sử dụng chăn di động sẽ tiện lợi hơn.

8. Hoạt động quá mức

Hệ thống thần kinh của trẻ đang phát triển và chưa hoàn thiện, khả năng ức chế còn kém, do đó nếu ban ngày em bé có những hoạt động quá sức, điều đó làm cho não bộ trẻ vẫn còn đang trong trạng thái hưng phấn làm cho trẻ đột nhiên quấy khóc khi đang ngủ. Thậm chí tạo ra những giấc mơ tạm gọi là ác mộng, làm cho em bé sợ hãi, giật mình. Do đó, ban ngày không nên để cho em bé hoạt động vui chơi quá mức làm cho não bộ của trẻ đạt mức hưng phấn cực độ, nhằm đảm bảo cho em bé có được giấc ngủ an lành.