Hôm nay em thấy một anh trai nào đó gởi tặng câu PS rất ngọt ngào cho một bạn gái tự nhận mình xinh đẹp, tháng kiếm triệu đô, yêu chiều bản thân và tất nhiên chưa chồng con “Thước đo của sự thành công chính là gia đình đó gái ạ, còn yêu xê dịch chính là mấy ẻm người mẫu đi tour đó!” Bản thân em là phụ nữ, đọc câu này cũng thấy nhột nhột, xong em chả nhận định đúng sai gì trong trường hợp này cả các mẹ à. Bởi vì bản thân em cũng từng trải qua 2 gia đoạn như thế, độc thân vui tính và hiện tại thì một gia đình vui vẻ 1 chồng, 2 con đủ đầy trai gái. Các mẹ xem thử nhà các mẹ có giống nhà em không nhé!

Thuở độc thân

Em sống khá thoáng và vui vẻ, thích nhảy việc tìm cơ hội và thích ăn ngon, kết bạn bè, đi du lịch. Lương tháng của em cơ bản là đủ cho tiền trọ, tiền xăng xe cơ bản. Còn lại em sẽ dùng vào việc ăn ngon, đi café, và dành dụm một tí tầm 500k – 1 triệu tháng để đi du lịch trong nước như Đà Lạt, Phan Thiết, Phú Quốc… Tần suất đi của em khá gần, đâu đó 2-3 tháng sẽ có 1 chuyến. Sống vậy rất thú vị, em chưa cảm thấy nhàm chán bao giờ. Đùng một cái, trong chuyến đi du lịch cùng công ty, em gặp “chàng” của em, một người khác hẳn những sở thích ăn hàng quán, ngồi thiền quán café, không thích đi du lịch xa… Cuộc đời em cũng thay đổi hẳn đi từ đó.

Em và chồng kết hôn, cả hai vợ chồng lựa chọn cuộc sống nhẹ nhàng, đủ ăn, lấy việc sinh con cái làm gốc… Thế là tù tì gia đình nhỏ có 2 đứa nhóc sau 3 năm ngày cưới. Từ đó, cuộc đời em sang trang, bao nhiêu là thói quen thay đổi, bao nhiêu là trách nhiệm kéo theo, em còn phải gánh thêm cuộc đời của 2 đứa nhóc dưới 3 tuổi. Các mẹ xem có phải là quá thú vị và lý tưởng không nhé!

Dậy sớm là chuyện hiển nhiên

Em bé nhỏ có thói quen thức dậy sớm, em cũng nuôi con theo kiểu ông bà thời cúp điện sớm, nghĩa là 6h chiều con sẽ đi ngủ, và làm tù tì một giấc đến gần 5h30 sáng. Mà các mẹ biết là em bé sẽ không chịu thức dậy chơi một mình đâu, nó sẽ bò lại gần, chọt mắt, chọt mũi, thậm chí là những cái hôn ướt nhẹm rồi cười ỏn ẻn. Đố các mẹ nào giận con hay trùm chăn lại nướng tiếp quá 5 phút đó.

Chuẩn bị lâu lắc mới được ra đường

Bản thân em là đứa đơn giản, bình thường em không bao giờ mất quá 15 phút cho việc chọn quần áo và make up, cùng lắm là sẽ tốn nhiêu đó thời gian trước khi đi đám cưới thôi. Từ ngày sinh con, em dành hẳn 30 phút để lo cho con: chọn quần áo, nơ cài, giày vớ… Những món không tên như khan quấn, khăn sữa, khăn giấy, khăn ướt, khăn che mặt, tã… ôi thôi cũng hết thời gian. Rồi thêm chuyện giục đứa lớn dẹp đồ chơi, giục em gái nhỏ bò lại mẹ mặc đồ đẹp cho… 30 phút quần quật trong vội vàng để có thể ra đường. Em chỉ cần gọn gàng, nhưng 2 bé nhỏ chắc chắn phải xinh đẹp, đồng bộ và tươm tất.

Thưởng thức bữa ăn đúng giờ là khái niệm xa lạ

Còn đâu những bữa ăn ấm cúng, tám tất tần tật mọi chuyện trên đời của 2 vợ chồng nữa, rồi những cử chỉ âu yếm dành cho nhau như bới cơm giùm, gắp thức ăn cho nhau. Thay vào đó là ba đút anh hai, mẹ cho em gái ăn. Tụi nhỏ ăn hết chén thì thức ăn cũng nguội ngắt theo. Thay vào đó, mẹ sẽ ăn trước khi ba chơi với con, sau đó tới lượt ba. Dù vậy, con cái ăn ngon miệng, hết suất ăn thì bà mẹ này cũng vui vẻ lắm rồi.

Thoải mái nghe nhạc trong không gian yên tĩnh

Việc nằm thả người nghe nhạc, không bận tâm về mọi thứ xung quanh có vẻ không kéo dài quá 30 phút. Thay vì vậy, ba mẹ toàn lo lấy đồ chơi giúp con, thu dọn đồ chơi, lau nước con vừa làm đổ… kiêm luôn cả trọng tài khi con chí chóe nhau. Thêm vào đó, mẹ trở thành cô giáo dịu hiền, đọc sách cho 2 đứa con nghe, ba cũng trở thành ông già biết tuốt với vô số câu hỏi của con, câu nào không biết thì ba google thôi.

Cứ hẹn hò mãi không làm được chuyến du lịch ra hồn

Lễ lộc thì sợ đông đúc không nên dẫn con đi, đi đến nơi đông người thì sợ bon chen vật vã, đi đến nơi ít người thì sợ dịch vụ tệ… nên cứ dùng dằn mãi. Khác hẳn thời trẻ trâu tự do thích đi đâu thì đi. Được dịp một lần công ty ba tổ chức, 2 vợ chồng háo hức đưa con theo, may mắn sao hai đứa đều hợp tác tốt, và được các cô chú trong công ty hỗ trợ xách đồ giùm cho ba mẹ giữ con. Đúng là con của mẹ, ham chơi giống mẹ, đi chơi rất trâu và đói quá thì đến bữa cứ gọi là ăn không kịp nuốt. gia đình mình khác rồi, không còn quan trọng là đi đâu, bao xa, làm gì… miễn là được đi cùng nhau là vui vẻ rồi.

webtretho

Xem clip Hài hước khi ông bố thay tã cho 4 em bé cùng lúc

Mw56zwXw8w

Các mẹ thích ở cữ thì cứ ở, nhà em cả mẹ lẫn con rủ nhau đi chơi Tết khi bé tròn 3 tháng tuổi, rất thoải mái nhé các mẹ

Mẹ cho con uống nước ngọt đồng nghĩa với việc chấp nhận con lùn hơn các bạn cùng trang lứa

Bé sốt mọc răng dần dà chuyển thành viêm màng mũ nảo, thật kinh khủng quá các mẹ