Các mẹ có muốn nuôi con bằng sữa mẹ và quyết tâm nuôi con bằng sữa mẹ không? :-?

Con yêu Mẹ! Con yêu ti Mẹ!

Hồi mình có bầu, mình quần nát WTT tìm hiểu những kiến thức và kinh nghiệm để con sinh ra được hưởng trọn dòng sữa ngọt lành của mình. Mình học được cách đắp men rượu lên bầu vú sau sinh để sữa về nhanh và nhiều, học được cách mát xa, ăn uống, nghỉ ngơi để có chất và lượng sữa tốt nhất cho con. Mình rất khâm phục những mẹ dù phải đi làm sớm nhưng luôn cố gắng bằng mọi cách để vắt sữa, trữ sữa cho con. Ngay bản thân mình cũng vậy, 3 ngày đầu sau sinh, sữa mình chưa về, con không chịu bú, mình phải nặn từng giọt sữa non cho con. Ngày nào cũng hăng say ăn chân giò ninh đu đủ, uống nước ấm, mát xa ngực, cho con bú...mình làm đủ mọi cách nhưng sữa vẫn chưa về, sữa non thì hết dần, con thì không chịu ngậm bú mẹ. Lúc đó lo lắng lắm các mẹ à. Lần đầu làm mẹ, vụng về lúng túng vô cùng. Mình sợ con không chịu bú mẹ, sợ mình không có sữa. Lo lắng đến cuống quýt giục chồng đi mua thuốc lợi sữa để uống nhưng kì thật cũng không dám uống vì lúc đó bác sĩ không cho. Ngày thứ 3, mình xuất viện, đêm đó mình không rõ vì sữa về con chịu bú mẹ hay vì con bú mẹ nên sữa về nữa, chỉ biết cảm giác lâng lâng hạnh phúc khi thấy đôi má non nớt của con phập phồng. Cũng từ đó, sữa của mình chứa chan đủ để nuôi...3 đứa trẻ. Mỗi lần cho con ti, mình phải vắt sữa cho bớt căng để con bú được dễ dàng, hơn nữa sữa cuối nhiều chất béo giúp con tăng trưởng tốt hơn. Nói các mẹ đừng cười chứ, lúc đó mình cho con bú một bên còn một bên đeo bình sữa để hứng sữa chảy ra. Khi con bú xong thì bình sữa kia cũng được 70-110 ml, chưa kể lượng sữa vắt đi do căng tức lúc con chưa đói. Vì mình nhiều sữa, khi ấy lại chưa biết đến page ngân hàng sữa mẹ nên toàn bỏ đi, uổng phí vô cùng, ngày cũng phải gần 1l sữa ấy chứ. Trộm vía, mọi người nói sữa mình mát nên con lên cân tốt lắm, sinh ra 3,3 kg, 6 tháng ti mẹ hoàn toàn con được 9 kg. Qua 6 tháng, mình không phải đeo bình sữa nữa nhưng vẫn phài dùng 1 - 2 khăn sữa để thấm sữa mỗi lần cho con bú. Mình bắt đầu cho con ăn dặm và vẫn duy trì bú mẹ. Giờ con mình được 14,5 tháng rồi nặng 12,3kg dài 83cm. Trộm vía, con hay nói hay cười, ưa hoạt động, yêu lắm cơ. Khoe với các mẹ hình con mình nè.

Con ti mẹ hoàn toàn nha

Mình dài dòng kể câu chuyện của mình và hỏi các mẹ câu hỏi trên vì lên WTT thì được động viên khuyến khích, thấy nhiều tấm gương đáng học hỏi lắm về việc nuôi con bằng sữa mẹ nhưng sao quanh mình mình toàn thấy các mẹ chối đây đẩy cái thiên chức thiêng liêng, hạnh phúc này thôi.

Kể các mẹ nghe, bà chị họ bên chồng mình sinh năm 1983, học thạc sỹ bên Nhật, hiện đang sống ở Nhật, hồi cuối năm ngoái, chị ấy về Việt Nam sinh con vì cùng thời gian đó chồng đang làm luận văn thạc sỹ nên bận bịu không chăm được. Mình kể tường tận để thấy chị ấy là người có học vấn cao, sống trong môi trường văn minh, hiện đại bậc nhất nha. Vậy mà vừa sinh con xong, chị ấy đã lăm lăm đút bình sữa công thức vào miệng thằng bé với lí do "để nó no lâu, ngủ lâu hơn" dù sữa của chị ấy cũng tràn trề. Chị chỉ cho con bú ban ngày còn đêm cho con bú sữa ngoài. Được 3 tháng, thằng nhỏ cũng bỏ sữa mẹ luôn. Lúc đó chị ấy mới bắt đầu than nuôi con bằng sữa ngoài cực quá lại tốn kém nhưng đã muộn rồi. Rút kinh nghiệm cho đứa sau.

Kể tiếp, bạn mình có con kém nhóc nhà mình mấy tháng cũng có suy nghĩ tương tự chị kia, cho con ti mẹ ngày đêm ti bình. Giờ bé con 7 tháng cũng bỏ ti mẹ rồi. Còn một chị nữa, bé nhà chị sinh ra không chịu ti mẹ, chị phải vắt sữa bỏ bình cho con bú. Mình nói chị tập cho con ti mẹ nhưng chị không chịu sợ nó ti mẹ không ti bình. Cứ vậy, sữa mẹ giảm dần vì con không ti không kích thích sữa tiết ra nhiều, chị cũng mệt mỏi vì cứ phải vắt sữa đêm ngày ra bình cho con ti, 7 tháng chị cho con uống luôn sữa công thức khỏi ti mẹ...Còn nhiều đứa bạn mình đi làm gần công ty nhưng cũng không có ý định nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ vì mấy bạn không tồn tại khái niệm "trữ đông/ lạnh sữa mẹ" nên khi mẹ đi làm là nghiễm nhiên con bị cắt sữa mẹ ban ngày.

Thấy xung quanh mình và trên WTT, facebook Ngân Hàng Sữa Mẹ mình cứ tưởng như phim và đời vậy. Ngay bản thân mình, gần 15 tháng qua nuôi con bằng sữa mẹ cũng gặp không ít lời ỉ ôi, dè bỉu "giờ mà còn nuôi con bằng sữa mẹ" "sữa mẹ giờ còn chất gì nữa mà cho con bú chứ?" cứ như mình là người lập dị khi nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ lâu như vậy. Có lúc ngẫu hứng mình còn xuất khẩu thành thơ thế này:
Thời buổi văn minh hiện đại

Nuôi con sữa mẹ cho là hại con

Những ai không có sữa cho con bú đã đành đằng này...Haizzzz...Thật là buồn quá là rầu. Các mẹ động viên tinh thần mình với để mình có động lực làm bò sữa con đến 2 tuổi và cùng các mẹ chia sẻ những kinh nghiệm nuôi con bằng sữa mẹ.

Sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ