Em kể câu chuyện của nhà mình ra chắc chắn sẽ có nhiều bố mẹ giật thột cho coi, bởi 99% các bố mẹ Việt nhà mình đều mắc phải. :( :( :(

Con em nay được 3 tháng tuổi, cũng như nhiều bố mẹ khác, em cũng cho con ngủ cùng giường vì lo sợ đủ thứ, nào là: không yên tâm khi để con ngủ một mình, sợ con nửa đêm tung chăn ra lạnh người viêm phổi hoặc gối úp vào mặt không thở được, sợ con đang ngủ nửa đêm nôn trớ gây sặc, sợ con nửa đêm thức dậy không thấy ba mẹ hoảng sợ ảnh hưởng đến thần kinh… Vâng vâng và vâng, hàng trăm nỗi sợ của người mẹ lần đầu có con, cho nên vợ chồng em quyết định cho con ngủ chung đến khi 3 tuổi dù đã háo hức chuẩn bị phòng riêng cho con từ lúc chưa sinh.

Nhưng sau chuyện này em đã suy nghĩ lại.

Số là chồng em có nết ngủ rất xấu, hay gác tay gác chân loạn xạ không kiểm soát, chưa kể đã ngủ là ngủ như chết luôn nếu có ai đó khiêng ném xuống ao cũng không biết. Mới đầu, em định đẩy chồng ra ngoài ngủ vì sợ ổng ngủ say rồi đè con, nhưng cuối cùng suy nghĩ lại. Em bầu 9 tháng đã cho ổng ”nhịn” rồi, giờ lại đẩy đi nữa sợ tình cảm vợ chồng phai nhạt nên để chồng ngủ cùng 2 mẹ con, với lại ban đêm khi con thức, có gì ổng phụ em chăm con cũng được.

Nhưng phụ đâu chưa thấy thì đã thấy xảy ra chuyện rồi.

Từ khi ngủ chung giường, một tháng 30 ngày thì hết 10 ngày ổng ngủ quên nằm đè con rồi. Có lúc con bé khóc ré lên, em thức dậy thì thấy tay ổng đang đè lên mặt con bé; cũng có lúc em thức dậy đi vệ sinh thì ổng nằm nghiêng người ép sát người con bé, đến mức nếu ổng ngã người ra là sẽ nằm đè lên người con… thấy vậy em cũng hơi ớn ớn, đã nghĩ đến các phương án:

+ Hoặc là cho con ngủ phòng riêng, đêm đêm em thức dậy vài lần trong nom. Như vậy vừa tập tính tự lập cho con luôn, hơn nữa vợ chồng cũng có không gian riêng tư

+ Hoặc là đẩy chồng ra ngoài ngủ riêng, nhưng thấy sao tội tội :(

+ Hoặc là sắm thêm chiếc nệm nhỏ đặt dưới đất để chồng nằm: cái này có vẻ khả thi nhất

Nhưng em còn lần lựa chưa kịp thực hiện thì… Hôm đó, chồng gọi điện báo đi nhậu với sếp và nhậu say bí tỉ tới nửa đêm mới về, em đẩy chồng ra ngoài để tránh mùi bia rượu ảnh hưởng tới con và sợ ổng say, ổng ngủ quên mà em cũng ngủ quên nữa sẽ đè con. Nhưng nửa đêm, khi em giật mình thức dậy trời ơi cảnh tượng diễn ra trước mắt khiến em muốn nhảy bổ vào chồng mà cắn, mà xé… x-(x-(x-(

Dưới đất, phía cuối chân giường chồng cho chó ăn chè một đống, ở trên giường chồng nằm chân nửa trên nửa dưới, tay gác lên ngay mũi con bé suýt nghẹt thở, nếu mà em không phát hiện kịp thời chắc con em xong rồi. Vậy là hôm sau em quyết định không cho con nằm cùng người lớn nữa mà ngủ riêng phòng riêng.

Đến nay thì con em ngủ phòng riêng được 1 tháng rồi à, trộm vía bé ngủ rất ngoan, sâu giấc và không quấy khóc. Đêm 8h em cho con ngủ, bé ngủ tới tận 6 giờ sáng và em chỉ qua trông chừng con lúc 12h và 3h sáng thôi ạ. Dưới đây là bí kíp để con ngủ riêng an toàn, chia sẻ cùng các mẹ nhé!

Nhiệt độ phòng: Để nhiệt độ phòng 27 – 28 độ là hợp lý cho bé con rồi nhé các mẹ, không để quá lạnh hoặc quá nóng sẽ khiến con khó ngủ.

Không mặc quá nhiều quần áo cho con: Buổi tối, hầu hết các mẹ đều sợ con lạnh nên mặc cho con nhiều quần áo nhưng điều này chỉ khiến bé khó chịu thôi, bởi nhiệt độ cơ thể đã đủ để con tự giữ ấm cho cơ thể mình rồi. Mẹ nên mặt đồ rộng rãi, thoáng mát để con dễ ngủ, dễ cử động tay chân.

Cách đặt con trong cũi: Khi cho bé ngủ trong cũi, mẹ nên đặt con nằm giữa cũi, như thế khi bé ngủ, ngọ quậy hay trồi lên đầu sẽ không đập vào thành cũi vì đầu trẻ dưới 1 tuổi rất mềm, nên hạn chế bị tổn thương.

Đèn ngủ: Tâm lý nhiều mẹ sợ con bị làm sao khi ngủ nên thường bật đèn ngủ trắng để cả đêm cho dễ theo dõi, nhưng điều này không cần thiết các mẹ nhé. Mẹ nên để đèn vàng, chọn chế độ nhỏ nhất là ổn rồi. Không bật đèn trắng nhưng cũng không nên tắt đèn tối thui nhé!

Mặc tã ban đêm: Để giúp con có giấc ngủ ngon và sâu, mẹ nhớ mặc tã ban đêm cho con nhé, tránh để không vì nếu bé tè ướt sẽ thức dậy kêu khóc. Nếu được, mẹ hãy thức dậy thay tã cho con cách 4 tiếng/lần.

Bú sữa: Trước khi con ngủ mẹ nên cho con bú một bình sữa đầy, sau đó vỗ cho con ợ và nhẹ nhàng đặt con nằm xuống ngủ. Sau 4 tiếng mẹ có thể thức dậy cho con bú dặm thêm để giấc ngủ sâu hơn (kết hợp với thay tã luôn), còn không nếu bé ngủ ngoan rồi mẹ cũng không cần đánh thức con dậy cho bú nhé!

Không chặn gối chặn quá nhiều trong nôi bé: Nên để nôi thông thoáng cho con ngủ nhé mẹ, đừng chặn gối hay mềm xung quanh nhiều quá tránh bé thức dậy quơ quào tay chân lung tung và kéo gối, chăn che mặt bé gây ngộp thở.

Vài chia sẻ của em, cho con ngủ chung nếu đảm bảo an toàn cho con cũng như hạnh phúc gia đình thì rất nên, nhưng trường hợp không thể thì các mẹ nên cân nhắc sao nhé. Em cũng thấy nhiều trường hợp bố mẹ ngủ cùng đè nghẹt thở trẻ rồi á, thêm chuyện ông chồng nữa nên quyết định cho con ngủ riêng hơn.

Kệ mình chịu cực tí nhưng tập cho con tự lập, hơn nữa vợ chồng cũng có không gian riêng. Và nhất là tránh được chuyện nhiều mẹ hay gặp phải là khi đang xxx thì con thức dậy giữa chừng :)

Xem thêm các bài khác