Cũng vì chưa chuẩn bị đủ đầy kiến thức trước khi có con, mà em đã để con em phải đau đớn cả tháng trời luôn á các chị. Có ai chăm con mà để cho con bị hăm tã như em chưa nhỉ?

Tại lần đầu có con nên em đâu có biết gì đâu, chỉ thấy người ta mặc tã cho con thì mình cũng thấy vậy mà làm theo thôi, chứ ai mà dè đâu nó hại quá chừng. Lần đó con em mới 4 tháng hà mà con em bị hăm tã, con cứ khóc hoài không ngủ cũng không chơi gì được. Chuyện của con cũng làm em mất ăn mất ngủ theo. Chứ nhìn thấy cảnh con khóc con đau có lòng mẹ nào mà chịu nỗi đâu.

Mà em giờ nghĩ lại thiệt là dại, trong khi nhà mình có mẹ mà không hỏi bà. Đến khi bà gọi điện lên đang nói chuyện thì nghe tiếng cháu bà khóc thét, bà hỏi thì mới kể cho bà nghe. Bà chửi cho một trận ra hồn luôn, bà kêu tại sao không cho bà hay sớm hơn mà lại để cho con đau đớn như vậy. Bà còn nói là con mà bị hăm tã lâu ngày không trị mai mốt con bị loét luôn đấy, trời ơi nghe xong mà hoảng hồn luôn. Sau lần đó cũng học hỏi được chút ít kinh nghiệm để chia sẻ với chị em nhà mình đây ạ!

Cách thứ nhất là trị hăm cho trẻ bằng dầu dừa

Các chị cần chuẩn bị một khăn sạch và dầu dừa. Khi thực hiện thì trước tiên phải lau cho sạch người của bé, nhất là ở ngay bẹn và bộ phận sinh dục. Sau đó đổ một chút dầu dừa lên tay rồi nhẹ nhàng, từ tốn thoa lên vùng da mà bé đang bị hăm đỏ. Massage nhẹ nhàng vùng da đó khoảng 15 - 20 phút để dầu dừa thấm vào da của con. Nên nhớ trong thời gian này các chị không được đóng tã cho con cho đến khi chỗ hăm hết tiệt nhé.

Cách thứ hai đó là sử dụng lá trầu không

Khi sử dụng các chị chọn từ 4-5 lá trầu không xanh mướt, không dập úa. Sau đó đem rửa sạch và pha với nước muối loãng để kháng khuẩn. Chuẩn bị nồi đổ khoảng 1 lít, cho lá trầu không vào và đun sôi. Sau khi nước đã nguội các chị dùng một cái khăn sạch để thắm nước và lau nhẹ nhàng vào vùng hăm của con. Cách này chỉ cần thực hiện 3-4 ngày thì con sẽ hết hăm ngay đấy.

Nhờ có hai mẹo nhỏ này của mẹ mà em đã trị dứt chứng hăm tã cho con mình. Bởi vậy mới nói, nuôi con chưa bao giờ là dễ đối với các mẹ trẻ như chị em chúng mình.

Đấy, đơn giản thế thôi mà cũng không biết mà nuôi con. Chị em nào còn mẹo hay nữa thì cũng chia sẻ để mỗi người có thêm chút ít kinh nghiệm nuôi con nhen.