Em nói trước là em không chê sữa mẹ nha, ngược lại em còn rất ủng hộ các mẹ cho con bú sữa mẹ hoàn toàn nữa. Con em bú mẹ đến 2 tháng thì em hết sữa, nên từ đó uống sữa công thức toàn bộ luôn, lúc đầu cũng buồn lắm vì cứ trách bản thân không có đủ sữa cho con bú, nhưng dần dần em suy nghĩ cởi mở hơn, con uống sữa gì cũng được, miễn sao con khỏe mạnh và phát triển bình thường, vì không thể đánh giá một người mẹ có thương con hay không thông qua việc này. Bởi vậy giờ mẹ nào bảo em cho con uống sữa công thức là không thương con, em nói thật các mẹ chứ em không cao to gì nhưng nghe câu đấy xong là em nhào vào cào cho nát mặt :3

Nhưng em rất không ủng hộ những ai miệng thì gào lên rằng sữa mẹ là tốt nhưng lại bảo quản và sử dụng sai bét nhè. Em nói thật nếu dùng sữa mẹ không đúng cách còn tệ hại hơn là cho con uống sữa công thức nữa, chưa kể còn nguy hiểm đến sức khỏe của đứa trẻ.

Em kể các mẹ nghe chuyện của em, em ở chung nhà chồng có cô em chồng nữa. Lúc cô em sinh con, và may mắn là em ấy có nhiều sữa, đến bây giờ con đã hơn 7 tháng rồi vẫn bú mẹ hoàn toàn. Thời gian đầu, lúc cô ấy vừa mới sinh em bé á, má chồng em cứ nằng nặc lấy sữa của cô cho con em uống và em không đồng ý. Vì em quan sát và thấy cách em ấy bảo quản sữa mẹ không đúng cách, đã vậy em ấy còn hay đi ăn linh tinh lang tang nữa. Em nói, em đã đọc rất nhiều sách về sữa mẹ chứ không phải nói suông, sữa mẹ quý giá là đồng ý, là tốt cho hệ miễn dịch của con là đồng ý luôn, nhưng có phải chất lượng nguồn sữa mẹ là do người mẹ ăn uống không, mẹ ăn gì thì vào đường sữa cho con hết. Nên ai nói gì nói chứ mẹ mà ăn uống kham khổ, bị bắt kiêng cữ đủ đường thì làm sao mà có đủ chất cho con. Cô em của em thì vắt sữa mẹ ra cho vào ngăn mát tủ lạnh, để đâu vài ngày, có khi cả tuần mới đêm cho con bú, nhưng đúng là phải để ngăn đá, xong lúc con đói con la, xót ruột quá, muốn sữa ấm lên cho nhanh thì cho vào nồi nấu lại???????????

Xong má chồng em lấy sữa của cô cho uống theo kiểu nửa bình sữa công thức pha cùng nửa bình sữa mẹ????????????

Em tận mắt chứng kiến cảnh bà trộn 2 loại sữa với nhau mà hoảng hồn, em yêu cầu bà là có cho cháu uống thì nên uống riêng ra, uống hết sữa mẹ rồi đến sữa công thức chứ đừng trộn như thế còn hại hơn nữa, vậy mà em bị bà la nữa đó chớ, bảo em đã không có sữa cho con, nay cô nó có cho uống ké còn làm tàng làm phách, em thiệt là đau lòng hết sức luôn.

Nay em đọc được thông tin này, mẹ nào đang cho con bú bằng sữa mẹ thì nên chú ý nha, kẻo hại con đấy. Có những loại trái cây, nếu đang cho con bú mà mẹ ăn nhiều quá gây mất chất lượng sữa, có khi con bị tiêu chảy hoặc các vấn đề nghiệm trọng hơn. Các mẹ xem nhé!

Hoa quả họ cam quýt

Các loại hoa quả họ cam quýt như bưởi, cam, chanh, quýt,... chứa rất nhiều vitamin C tốt cho sức khỏe nhưng lại là một trong số những nguyên nhân khiến sữa mẹ bị chua. Trẻ bú phải loại sữa này sẽ ảnh hưởng không tốt đến hệ tiêu hóa non nớt của trẻ. Vì vậy tốt nhất mẹ nên tránh ăn những hoa quả này.

Dâu tây

Các mẹ đang cho con bú ăn cũng không nên ăn nhiều dâu tây bởi chúng có thể khiến trẻ bị dị ứng. Các dấu hiệu ban đầu khi trẻ bị dị ứng với dâu tây thường là đầy hơi, tiêu chảy, khóc quấy, cáu gắt hoặc da xuất hiện vết mẩn đỏ.

Kiwi

Kiwi là loại quả giàu vitamin và khoáng chất, tuy nhiên mẹ đang cho con bú lại không nên ăn nhiều loại quả này. Các chất trong kiwi truyền vào sữa mẹ có thể khiến trẻ bị chướng bụng, đầy hơi, khó tiêu.

Quả cherry

Mẹ ăn quá nhiều cherry sẽ gây ra một số vấn đề về tiêu hóa ở trẻ. Nguyên nhân là do trong cherry có nhiều chất nhuận tràng khiến trẻ dễ bị tiêu chảy. Vì thế, các mẹ hãy tránh ăn quá nhiều cherry trong thời gian cho con bú.

Dứa

Dứa là loại trái cây có thơm ngon, bổ dưỡng song ăn nhiều dứa trong thời kỳ cho con bú có thể khiến sữa mẹ bị hôi và dễ gây ra chứng hăm tã ở trẻ sơ sinh. Vì vậy, dù có thèm đến mấy thì mẹ cũng nên hạn chế ăn loại quả này nhé.

Bắp ngô

Dị ứng ngô rất phổ biến ở trẻ sơ sinh. Một số thành phần trong ngô có thể xâm nhập vào sữa mẹ và khiến bé bị đau bụng, nổi mẩn hoặc khóc không ngừng. Do đó, mẹ đang cho con bú nên hạn chế ăn ngô

Mận khô

Mận khô là món ăn khoái khẩu của nhiều người. Tuy nhiên các bà mẹ cho con bú không nên ăn vì có thể khiến em bé đại tiện nhiều hơn.

Đó là những loại quả trên được các bác sỹ khoa nhi khuyến nghị không nên ăn khi đang cho con bú. Thay vào đó, những mẹ đang cho con bú nên chú trọng vào vấn đề cân bằng dinh dưỡng, tích cực ăn nhiều hoa quả và rau xanh như chuối, bơ, na, nho…

Xem clip Ăn gì để nhiều sữa và cho con bú đúng cách

zNnpWcQgsK

Việc lớn của các anh là gì? Bắt Pokemon và lên FB đăng sờ ta tút chuyện tranh cử tổng thống Mỹ à, buồn ỉ* quá!

Bà mẹ chia sẻ đoạn video đáng sợ của con để nhắc nhở các bà mẹ không nên coi thường những cơn ho của con

Luyện cho con bú bình siêu đẳng chỉ trong 2 ngày, mẹ khỏe re đi làm trở lại!