Em biết rất nhiều bà mẹ hành trang không thể thiếu cho mỗi chuyến đi chính là cái máy xay sinh tố. Máy xay thì để làm gì, tất nhiên là để xay rồi. Nhưng mà xay gì, xin thưa xay cháo xay cơm xay tất tần tật thức ăn cho con, mà phải xay đủ nhuyễn, đủ dùng ống hút mà hút đó. Nếu hỏi vì sao phải xay, thì các mẹ trả lời trong lo âu: không xay thì bé nhợn hết ra, bụng không có gì bên trong, làm sao mà lớn được.

Tình hình cứ thế mà tiếp diễn, bé mất phản xạ nhai nuốt, hệ thống vị giác không hoạt động, bé mất cảm giác ăn ngon miệng. Và tất nhiên, chuyện tăng cân là rất khó. Và các mẹ thì rầu rĩ suốt cả ngày. Điệp khúc cứ tiếp diễn.

2 bé cháu gái nhà em là thuộc mô típ này. Tết năm ngoái em về quê ăn tết, thì 2 chị gái này đứa 26 tháng, đứa 22 tháng, ăn cháo xay nhuyễn. Con trai em 10 tháng thì ăn cơm nát được, gặm thịt gà, tôm nguyên con được. Và cả gia đình em nhìn con em như em bé trong các clip ăn giỏi đó. Hai chị gái dù thích thú với em trai, nhưng bị so sánh vì ăn dở hơn thì cũng chán, chả lại gần chơi với em luôn.

Nguyên nhân của bé ăn cháo xay

Do mẹ chứ sao nữa, mẹ quen xay cho bé từ lúc bắt đầu ăn, và xay là hình thức dễ ăn dễ đút dễ nuốt nên mẹ cứ làm tới làm tới. Cùng với mẹ bận bịu, thay vì băm nhuyễn tốn thời gian, thì máy xay 2 phút là nhuyễn nhừ hết, nên con lớn lên lúc nào không hay, mà thức ăn cho con chỉ có một hình thức. Cộng thêm thói quen bé chán ăn, thì bởi vì bé thích thú được ra trước sân nhà… ngắm con chó hơn. Nên bữa ăn phải có phụ họa của chó, mèo, xe cộ, và các bé ăn giỏi nhà hàng xóm, hoặc các chú các bác bất kỳ đi ngang qua đều có thể trở thành “ông kẹ” dọa dẫm nhằm giúp bé chịu ăn hơn.

webtretho

Phần lớn do mẹ không tìm hiểu cấu trúc thức ăn khi chế biến cháo ăn dặm cho bé

Rồi bé biếng ăn, rồi đi cầu cứu bác sĩ

Con trai em đươc 16,5 tháng, 10kg và cao 80cm. Cháu có 8 răng và hiện tại đang mọc thêm 2 cái răng trên. Bé rất hay nôn, trớ, ho nhẹ cũng nôn, ăn hơi gợn cũng nôn. Hầu như ngày nào cũng nôn. Em đã đưa cháu đi khám dinh dưỡng và uống thuốc nhưng không hiệu quả. Em cũng thử nhiều cách ví dụ như 1 miếng cháo thì 1 ít nước, nhưng cũng không khả quan cho lắm. Hiện em cho bé ăn như hồi ăn dặm, tức là xay ra. Bé hợp tác hơn. Bác sĩ cho e hỏi là cho bé ăn như vậy có được không? Lúc trước em bằm thức ăn rất nhuyễn, nếu không nôn thì bé hay nhè ra.

Nguyễn Thị Thùy Châu, 28 tuổi, Quận 2

Và đây là lời tư vấn của Thạc sĩ, Bác sĩ Đào Thị Yến Phi cho bà mẹ này nói riêng và các bà mẹ khác có cùng hoàn cảnh.

Bé phát triển thể chất hoàn toàn bình thường, thậm chí so với các bé cùng độ tuổi bé còn tốt hơn, vì vậy, bạn nên tập trung vào chuyện "tập ăn" hơn là chuyện "cho ăn". Lẽ ra, ngay từ lúc bé 6 tháng tuổi bạn đã phải tập cho bé ăn lợn cợn, để bé quen dần với phản xạ nuốt thức ăn. Do bạn đã cho bé ăn thức ăn nhuyễn mịn kéo dài, nên hiện nay bé đã hình thành một vòng phản xạ với thức ăn lợn cợn, ăn gì cũng sẽ dễ ói cả. Bạn cần tập cho con ăn lợn cợn càng sớm càng tốt, không xay thức ăn nữa.

Để dễ tập, bạn phải nấu cháo với rất ít thịt cá, mỗi chén cháo 150ml cháo đặc chỉ cho thêm 10g thịt cá (1 muỗng cà phê vun băm thật mịn, 2 muỗng rau lấy phần lá băm thật mịn, và 1 muỗng canh to dầu ăn. Đương nhiên là dù có băm mịn đến đâu, khoảng 1-2 tuần đầu, bé vẫn rất dễ ói do phản xạ đã có, nhưng bạn đừng sợ, cứ tiếp tục tập cho đến khi bé hết ói, thì bắt đầu băm to dần lên, bé sẽ lại ói và cứ lập lại như thế cho đến khi bé ăn được thức ăn to hạt.

Giờ ăn, bạn cần phải cho bé ngồi vào bàn, tập trung toàn bộ vào bữa ăn, không xem ti vi, không vừa ăn vừa chơi, bạn nói với bé liên tục và hướng dẫn bé cách nhai, cách nuốt... Ngoài ra, bạn tuyệt đối không được để bé dùng nôn ói để uy hiếp người lớn, tuyệt đối không đáp ứng bất kỳ yêu cầu nào của bé nhằm tránh chuyện bé ói, cũng không được tỏ ra sợ hãi hay quan tâm đến chuyện bé ói. Đây là cách duy nhất để tập cho bé nuốt thức ăn lợn cợn. Không có bất kỳ thuốc nào có thể giúp bé hết ói được nếu không tập ăn như thế này. Bạn cần kiên nhẫn nhé, có khi phải mất hàng năm để tập cho bé ăn, nhưng đây là điều tốt nhất bạn có thể làm cho con cả về dinh dưỡng lẫn về tâm lý và hình thành tính cách cá nhân cho bé sau này. Bé nhà bạn bình thường hoàn toàn, những gì biểu hiện của bé bây giờ, phần lớn là do người lớn gây ra, vì vậy bạn nên kiên nhẫn với con nhé.

d0ToJMdjo7

Bao biện oresol khó uống, mẹ phát minh cách pha mới khiến con co giật, vật vã nguy kịch

Vitamin dễ tìm này thần thánh không khác gì Omega-3, các mẹ bỏ qua là phí của trời lắm đó!!!

Sinh thường hay mổ miễn sao mẹ tròn con vuông là được, cưỡng cầu sinh thường làm chi để mẹ vĩnh viễn mất con