Các mẹ mới sinh con lưu ý trường hợp của con em nhé!

Em sinh thường, lúc con ra viện sức khỏe ổn định. Hiện con em vừa tròn 1 tháng 10 ngày và vừa mới ở bệnh viện về vì viêm phổi. Lý do hết sức lãng xẹt luôn ạ.

Lúc ở viện về nhà, trời nóng nên nhà em bật điều hòa 24/24, sợ con lạnh nên em lúc nào cũng quấn chặt khăn cho con. Với lại nghe mẹ chồng nói, con nít ở trong bụng mẹ đã quen với không gian chật chội rồi, mới chào đời phải quấn khăn chặt và kỹ như vậy để bé đỡ giật mình và có cảm giác an toàn, yên tâm. Mà em thấy cũng đúng thế thật, em quấn khăn trộm vía con ngủ rất ngon, không bị giật mình, không quấy khóc nên em lạm dụng quấn cho con liên tục, trừ những lúc tắm rửa hay vệ sinh thôi ạ.

Có những lúc vệ sinh thay tã cho con, thấy con toát mồ hôi ướt áo hỏi mẹ chồng sao không thì mẹ bảo do con bé bị đổ mồ hôi trộm, không sao cả nên em cũng yên tâm.

Hôm đầy tháng, sau khi cúng xong, mọi người mới bảo ẳm bé ra chụp hình và đánh thức bé dậy nhưng con cứ ngủ li bì chứ không thức như mọi khi, em nhét sữa vào bé cũng không bú, mà tình trạng này diễn ra trước đó 1 ngày rồi. Tưởng con không bú vì mê ngủ, và ngủ nhiều vì chưa đã giấc, vì em nghe bảo trẻ con trong tháng ngủ 24/24 trừ lúc ị và tắm rửa thôi nên mang bé vào phòng cho ngủ tiếp chứ hoàn toàn không nghĩ gì cả.

Một lát sau cô chồng em hớt hải từ phòng bé chạy ra, lúc này mọi người vẫn đang ăn bảo:

- Sao bé N. ngủ suốt con à, ẳm nó lên thấy nó có vẻ xìu xìu sao đó thấy không bình thường. Đâu bây vô coi thử?

Hoảng hồn em chạy vào xem thì thấy vậy thật, con vẫn mê man li bì, hơi thở có vẻ yếu đi bèn lật đật kêu chồng gọi taxi mau đưa con đến bệnh viện Nhi khám xem sao. Mới đầu nhìn thấy con em là bác đã la rồi:

- Trời ơi, sao quấn con bé kín mít vậy?

Sau khi thăm khám và bảo em mô tả triệu chứng bệnh của con, bác sĩ bảo con em bị viêm phổi và cho nhập viện luôn. Em đứng ngớ người ra bảo:

- Nhưng em không thấy bé sao hết, sốt không, ho không sao có thể viêm phổi được ạ?

- Trẻ dưới 2 tuổi viêm phổi thường không có triệu chứng đặc hiệu nên ba mẹ không phát hiện được, thường khi phát hiện là bệnh đã nặng lên rồi. Nhiều gia đình cứ nhầm trẻ bú kém, ngủ li bì là triệu chứng bệnh thần kinh nhưng kỳ thực là viêm phổi. Ở trẻ sơ sinh, việc ba mẹ quấn quá chặt quấn quá kỹ là nguyên nhân dẫn đến viêm phổi ở trẻ, vì mồ hôi trẻ không thoát ra được và thấm ngược trở lại đấy.

Vậy là hết thắc mắc và kêu chồng mau chóng làm thủ tục nhập viện cho con và nhờ người nhà mang đồ vào. Hic, không ngờ ngày đầy tháng của con lại ở trong bệnh viện.

Cũng may bệnh con em phát hiện kịp thời, con lại đáp ứng tốt thuốc kháng sinh nên nằm chừng 10 ngày là con được về nhà rồi, em mừng muốn chết luôn. Đồng thời cũng bỏ luôn việc quấn khăn cho con.

Nói về việc quấn khăn quá chặt cho con, ngoài việc dễ dẫn đến viêm phổi do mồ hôi không thoát ra được dễ thấm ngược trở lại còn gây rối loạn xương hông. Các chuyên gia chỉnh hình tại Bắc Mỹ, Anh và Australia cho rằng việc quấn khăn, đặc biệt việc quấn chặt, có thể khiến trẻ em mắc bệnh loạn sản xương hông. Những năm qua, số lượng bệnh nhân mắc chứng bệnh về xương hông đã tăng rất nhiều, trong đó số trẻ em quấn khăn chặt có nguy cơ mắc bệnh xương hông cao gấp 10 lần.

Em chia sẻ để các mẹ mới sinh con lần đầu như em lưu ý để bảo vệ sức khỏe cho con. Mà em thấy vụ quấn khăn cho con hình như mẹ nào cũng có đấy ạ. Các mẹ rút kinh nghiệm trường hợp của em nhé! Nằm viện con em sút cả 2kg luôn trong khi vất vả lắm con mới tăng được chút ít :(

Xem thêm các bài khác