Hẳn nhiên mình là 1 người bán sách :D mình up bài tất nhiên cũng muốn bán được sách, nhưng quan trọng là góc nhìn thực tế của mình.

Mình cũng rất thích đọc sách và con gái mình cũng vậy (dù bé chỉ hơn 2 tuổi).

Nói về vấn đề đọc sách này thì mỗi ngày mình hay nhận được rất nhiều pm của các Ba Mẹ bỉm sữa như vầy "Con mình 3 tháng, 5 tháng, 2 tuổi, 6 tuổi, v.v.... thì nên đọc sách nào, quyển nào?"

Thật ra câu trả lời với mình là rất dễ bởi:

- Lý do đầu tiên: mình luôn đọc tất cả những quyển sách mình bán :D tin không ta, mấy cuốn này đơn giản ấy mà, hihi.

- Và lý do thứ 2 là mình cũng đã từng là người tìm tòi, đọc sách cho con, để con nghe và nhìn từ 6 tháng tuổi, còn trước đó mình để con nghe nhiều hơn nhìn :D lúc ôm con ngủ thì đọc thơ nè, hát nè, ca dao, truyện cổ, v.v....

Mỗi Ba Mẹ tùy theo hoàn cảnh gia đình, công việc và lối sống khác nhau mà cách chăm con cũng khác nhau, cách bé phát triển là tập trung cũng sẽ khác nhau. Chứ không phải cứ đọc sách là bé lớn tý là sẽ không xé sách, không nghịch ngợm hay nhất định sẽ thích sách, hoặc chắc chắn biết nói sớm, v.v...

Nhưng mình chắc chắn 1 điều khi đọc bé nghe nhiều thì bé sẽ hiểu chuyện nhanh hơn, sử dụng từ ngữ linh hoạt hơn, khả năng tiếp thu tốt hơn.

Vậy nên mọi người nếu được hãy cố gắng đọc sách cho bé mỗi ngày nhé :D 

____

Bài sau mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm của mình về việc nên đọc sách cho bé khi nào, và làm thế nào để bé tập trung nghe mình đọc, tập trung nhìn vào sách nha.