Các mẹ ơi cho em hỏi tí! Có mẹ nào sinh con trai đúng mùng 1 và con gái đúng đêm rằm chưa? Có thấy gì bí ẩn, có thấy con khó nuôi, khó dạy, khó bảo không ạ?

Chẳng là em mang thai được 39 tuần rồi, siêu âm bé trai, dự sinh ngày 3/7 này đúng ngày mùng 1 tháng 7 âm lịch luôn.

Thai phát triển bình thường, bác sĩ chỉ định sinh thường. Nhưng sáng qua mẹ chồng em gọi điện vào bảo, không sinh thường gì hết, bảo em lo sắp xếp ngày rồi nhờ bác sĩ mổ đẻ sớm cho, mẹ thu xếp công việc ở quê xong rồi, mai sẽ vào. Lý do của mẹ “con trai sinh mồng một, con gái sinh đêm rằm” thì khổ, khó nuôi khó dạy, tính cách khác người, sự nghiệp tình duyên lận đận cả. Chưa kể, nếu sinh vào “giờ thần” tức thời khắc đầu tiên (0h đấy ạ) của ngày kỵ là 1/7 thì coi như hỏng, chẳng ở lâu được với ba mẹ vì đó là con thần thánh :(.

Tối qua sang nhà mẹ ruột, em có hỏi mẹ về chuyện này mẹ cũng khuyên nên sinh sớm đi, đừng đợi đúng ngày. Cũng như mẹ chồng, mẹ ruột em bảo “Trai mùng 1 phá gia chi tử, gái hôm rằm lận đận tình duyên” và kể dẫn chứng nhiều câu chuyện khiến em hoảng sợ. Hic

Về nhà em GG xem thì thấy cũng có nhiều người nói về chuyện này. Cụ thể em đọc được trên Vnexpress (Thứ 6, 7/12/2012) có một bài lý giải về chuyện này luôn, của Tiến sĩ Nguyễn Ánh Hồng, giảng viên khoa Văn hóa phát triển, Học viện Báo chí và Tuyên truyền và Tiến sĩ Vũ Thế Khanh, Tổng Giám đốc Liên hiệp Khoa học Công nghệ Tin học ứng dụng (UIA).

Tiến sĩ Ánh Hồng thì nói thế này, em chụp lại màn hình các mẹ xem nhé:

webtretho

webtretho

Còn tiến sĩ Thế khanh thì:

webtretho

Mặc dù sau đó các tiến sĩ cũng có những giải thích khoa học cho điều này, nhưng cũng không làm sao dập tắt được sự hoang mang của em bắt đầu dâng lên tột độ, em bàn với chồng hay thôi để em nhờ bác sĩ mổ đẻ sớm cho em thì chồng quát:

- Vớ vẩn, cứ để con ra bình thường có gì anh chịu cho, anh không tin vào mấy quan niệm thiếu khoa học đó. Em cũng trình độ cử nhân chứ ít đâu mà sao mê muội như vậy???

Rồi chồng tiếp:

- Em nghe anh anh nói nè, việc con sinh ra ngoan ngoãn hay khó dạy, khó bảo hay không là do ba mẹ chứ không phải yếu tố rằm hay mồng 1 gì hết. Cho con một môi trường sống, giáo dục tốt nhất, luôn quan tâm đến con thì sao con hư hỏng được mà em lo. Giáo dục trẻ em rất quan trọng, em thấy đó nhiều con cái hư hỏng có phải là do chúng sinh ngày rằm, mùng 1 đâu, đó là do ba mẹ chúng không quan tâm, chăm lo cho chúng lại nuông chiều thái quá mới thành ra vậy.

Hic, em rối trí quá có mẹ nào rơi vào trường hợp này không tư vấn giúp em gấp với. Em cần những lời tư vấn ngay lúc này để quyết định đúng ạ :(, nhanh giúp em nhé các mẹ không sắp tới mùng 1 rồi, con em lại là con trai ạ, huhu

Xem thêm các bài khác