Các mẹ ơi, cho em lót gạch hóng hớt chuyện này với ạ!

Em thấy hầu hết các mẹ đều mặc định rằng con thông minh hay không phần lớn đều là nhờ cả vào gen di truyền. Ai cũng nghĩ bố mẹ mà làm thợ thì con sau này khó mà thầy hay trở thành ông này bà nọ được.

Nhưng khoan hẵng vội kết luận các mẹ ạ! Trong một nghiên cứu, các nhà khoa học thuộc trường Đại học Queensland (Australia) đã tìm cách phân tách các tác động của những yếu tố môi trường để xác định xem trí thông minh là sản phẩm của tạo hóa hay do quá trình nuôi dưỡng. Và kết quả là chỉ có 20% - 40% IQ của trẻ là do di truyền thôi các mẹ ạ. Kết quả này còn thấp hơn cả kết quả trước đó khi cho rằng tỷ lệ này chiếm đến 40% - 50%. Điều đó cho thấy trí thông minh của con trẻ không chỉ do di truyền quyết định mà còn phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng, chế độ tập luyện thể thao và môi trường sống,... của con nữa. Trong đó, chế độ dinh dưỡng của mẹ trong thai kỳ và trong giai đoạn nuôi con từ 0 đến 6 tuổi là chiếm vai trò quan trọng bậc nhất.

webtretho

Yếu tố di truyền chỉ chiếm có 20% - 40% quyết định trí thông minh của trẻ. Ảnh minh họa

Hí hí, ☺ đọc xong cái thông tin này mà thấy nhẹ cả người, mừng còn hơn bắt được vàng. Xem ra giờ thì em chỉ cần dốc toàn lực chăm chút cho chế độ ăn hàng ngày của con và kết hợp các phương pháp giáo dục, chế độ tập luyện nữa là xong!

Mừng nữa là dạo gần đây, nhờ chịu khó lân la mấy hội bàn tròn, bàn vuông của các mẹ trên diễn đàn mà biết thêm cả chất MFGM nữa đó các mẹ. Mẹ nào còn ù ù cạc cạc về chất này thì nhân đây em nói luôn thể nha!

webtretho

Chế độ ăn uống ảnh hưởng rất lớn đến trí thông minh của trẻ, trong đó MFGM là 1 chất cực quan trọng để phát triển chỉ số IQ và cả EQ cho trẻ. Ảnh minh họa

MFGM thực chất là màng cầu béo giàu dinh dưỡng bao quanh giọt chất béo của sữa. Nó có mặt trong sữa tự nhiên như sữa mẹ hoặc sữa bò. Trước đây, người ta chưa từng nghe biết MFGM là gì hết nhưng từ khi được các nhà khoa học tìm thấy, MFGM đã được đánh giá là một đột phá mới trong dinh dưỡng dành cho trẻ em đó các mẹ. Trong MFGM có chứa hơn 150 chất béo và protein. Nhờ vậy mà MFGM giúp hỗ trợ phát triển trí não tốt hơn cả về tư duy (IQ) và cảm xúc (EQ). Nói cách khác MFGM không chỉ nổi trội với vai trò phát triển trí tuệ cảm xúc (EQ) mà còn thúc đẩy trí thông minh (IQ) phát triển tối ưu hơn nữa.

webtretho

Luyện tập thể thao thường xuyên cũng giúp trẻ phát triển trí não. Ảnh minh họa

Chính vì những lợi ích to lớn như vậy nên với trẻ nhỏ, MFGM là 1 chất cực quan trọng đối với kỳ vọng cải thiện chỉ số IQ và cả EQ cho trẻ. Giờ thì em đã có thêm một công thức giúp bổ sung dinh dưỡng cho con một cách hiệu quả trong giai đoạn vàng để bù vào phần “gen di truyền” rồi. Vậy mới thấy, chỉ cần các mẹ thường xuyên cập nhật thông tin, kiến thức và chịu khó tiếp thu, áp dụng những thành tựu khoa học mới trong việc chăm sóc trẻ nhỏ, thì chắc chắn hành trình nuôi con sẽ mở ra rất nhiều chân trời hy vọng mới mà thôi!