Bàn về vấn đề "ăn ngủ" và clip Kem tự ngủ ban ngày.

(Ăn ngủ - tức chỉ ăn lúc ngủ, thức ko chịu ăn ý)

Chào năm 2016. Chào tuổi 30! (Ôi già vãi ra :( mình sinh năm 86, cho tiện xưng hô nha!)

Sang 4m tự dưng bạn ấy lười ăn. Vẫn theo nếp Easy tự ngủ ngoan sau khi thức chơi gần 2h, nhưng khốn nỗi ko chịu ăn, ăn ít, ko những sau 2 tuần chả lên đc lạng nào mà còn bị sút đi 2,3 lạng (4m đã 8,3kg. 4,5m tụt còn 8kg mẹ xót quá!). Ngủ dậy, mẹ mang bình ra mời, mút đc 50ml rồi cong lưỡi lè ra, kệ, mẹ lại nhét vào, anh khóc giãy đành đạch (anh này ghê gớm, ko ăn thì đố ép được. Anh mím chặt môi, rướn người, nhét ti bình vào thì nghiến chặt lợi, ti còn gãy gập cơ :D), vậy là mẹ đau khổ cất đi. Đã thế thì mẹ mày cho nhịn đói đến ca sau (4h sau) mới được ăn con nhé! Ca sau, lại điệp khúc ăn 50ml rồi đùn ra. Vậy là cả ngày mẹ thừa bao nhieu sữa (từ 800ml/ngày bị tụt còn 400,500ml). Tình trạng này lặp lại mấy hôm. Bỉm khô, không nặng trĩu như đợt trước (không ăn lấy gì mà đái!). Lúc chàng ngủ, mình thử bế lên cho ăn 100ml,mút cuồng nhiệt hết veo luôn. Hoá ra là anh thích ăn ngủ à? Ối giời, lại tìm hiểu về "ăn ngủ", không tốt không tốt, có hôm đang ăn thì tỉnh dậy, thế là gián đoạn giấc ngủ, có bé "ăn ngủ" quen đến nỗi khi ăn dặm cũng ngủ ăn bột (các mẹ cho bột vào bình, đục lỗ núm ti to rồi bóp vào!), như vậy vừa ko tốt cho dạ dày, vừa bị sâu răng. Thế là mẹ lại quyết tâm luyện "ăn thức". Lần này con mẹ sáng tạo hơn, con ăn ít thì chia làm 2 lần. Thức dậy cho ăn luôn! Như hôm nay:

11h dậy, 11h10 ăn 100 thì đc 80ml (còn 20ml đùn ra, ok bỏ đi!). Chơi. 12h cả nhà ăn cơm, em nằm xe chơi 1 mình (mút tay cũng kệ). 12h30 ăn xong mẹ đi hâm sữa.12h40 mẹ cho ăn 100ml, buồn ngủ nên hơi gắt gỏng 1 tí, mẹ nói chuyện nịnh nịnh khen khen :D Cũng hết veo 100ml trong 10'. Vậy là từ 11h10 đến 12h40 cách 1,5h bạn ấy ăn đc 100ml, tính ra là đến 3h bạn ấy sẽ dậy và mẹ lại mời 100ml nữa. Vậy mẹ cứ áng cách 4h tổng ăn đc 180ml, thôi vậy cũng tạm :D Bạn ấy ăn lúc nào cũng no căng, cố nhồi thêm cũng chẳng đc, vui nhất là chả bao giờ bị trớ! (Vì cứ ăn xong mẹ cho lẫy ợ hơi mà, ợ xong rồi thì cho cả nắm tay vào mồm cũng ko trớ nhé! Ăn no căng bụng nên ngủ cũng ngon, ngủ tít 2 tiếng luôn (cũng có khi xê dịch, lúc 1,5 tiếng, lúc 2,5 tiếng - càng về chiều giấc ngủ ngày càng ngắn, nhất là nap 3 thì chỉ ngủ 1h là dậy rồi) nhưng chắc chắn ko bao giờ quấy hay chỉ ngủ vớ vẩn 15-30' như các mẹ phản ánh: "con em ngủ ít, toàn 15-30 là dậy quấy bla bla...). Chả khóc lóc gì, suốt ngày cười rồi phấn khích hét lên thôi ^^. Kem đc khen ngoan nhất xóm hê hê...

Clip: 12h50 mẹ đặt nằm và chưa đầy 2' đã ngủ tít chả ý kiến gì đây này.

1h anh đã ngủ say rồi ^^

Các mẹ tham khảo nhé. Kiểu gì cũng có cách trị. Không trị được thì... sang nhà bác Nga ở bác trị cho he he...

- Chú thích clip: Ăn xong mẹ đăt nằm, kéo rèm xuống cho tối. Đắp chăn. Mẹ trốn ở dưới quay clip, bình vừa ăn xong chỏng trơ 1 góc chưa kịp cất he he

- Kem 4m25d -

Mình ko biết up clip lên diễn đàn, các bạn xem trong FB của mình nhé, add FB của mình & theo dõi nhé, mình rất hay chia sẻ những kinh nghiệm hay về chăm con, dạy con và làm đẹp hị hị ^^

https://www.facebook.com/thanhnga2712/videos/vb.100001444218947/1001233483268116/?type=2&theater¬if_t=video_comment