Dear all

Như tiêu đề topic, mình muốn cùng các mẹ thảo luận và giúp đỡ nhau nuôi con theo pp easy. Nói sơ qua về easy, đây là pp thiết lập nề nếp cho trẻ từ lúc sơ sinh để giúp bé ăn ngủ hoạt động ngoan và mẹ có tgian chăm sóc bản thân. E.A.S.Y là viết tắt của một chuỗi các hoạt động gồm Eat – Activity – Sleep – và Your Time (Ăn – Hoạt động – Ngủ – Thời gian của mẹ). Một ngày của con sẽ cuộn gọn theo chu kỳ của các hoạt động này. Mình lấy Vd để dễ hiểu thời gian biểu easy 4h ( cho bé trên 6 tháng)- nôm na là cứ cách 4 tiếng sẽ cho con ăn:

7h sáng: Ngủ dậy, sau khi vệ sinh thì ăn sáng ngay.

7h45-8h30: Sau khi ăn xong, con được cho đi tắm nắng và chơi cùng mẹ.

9h-11h: Chơi mệt, con ngủ 2 tiếng.

11h: Ăn trưa.

11h30-12h30: Chơi.

13h-15h: Ngủ trưa.

15h: Ăn chiều.

15h-16h30: Chơi.

17h-17h30: Ngủ giấc ngắn buổi chiều.

18h30: Tắm và bắt đầu chuẩn bị chu trình ngủ đêm.

19h: Ăn giấc tối và đi ngủ đến sáng.

23h đêm mẹ vẫn nhét bình vào miệng cho con ti đêm, để tích trữ năng lượng, ngủ ngon đến sáng, con không tỉnh dậy

(Các bé nhỏ hơn thì easy 3h nhé các mẹ)

Các mẹ có thể search qua trên mạng để đọc kĩ hơn pp này.

Mình thấy đây là pp tốt, nếu rèn đc con thì sẽ rất tuyệt. Nhưng hiện tại mình mới bắt đầu nghiên cứu và gặp 1 số vướng mắc:

1. Lý tưởng của pp easy là sau 23h con sẽ ăn xong và ngủ tới sáng (7h ăn tiếp). Vậy nếu con tỉnh giấc giữa chừng ban đêm thì có cho ăn ko ( vd 3h sáng dậy, cũng là tgian khoảng cách 4 tiếng cho ăn 1 lần)

Nếu ko cho ăn thì làm thế nào cho con ngủ tiếp

2. Cho ăn trong mơ lúc con ngủ 23h ( ko đánh thức con) là như nào? Cứ nhét ti vào thì làm sao bé ko tỉnh chứ?

Mẹ nào có kn pp này rồi giải đáp giúp mình với và ai đang nghiên cứu như mình thì thảo luận đi