Em có vụ này muốn kể các mẹ nghe liền nè. Bữa rồi con em bị ho đờm, hắt hơi với sổ mũi, em nóng ruột quá, sẵn trong nhà có thuốc kháng sinh nên lấy cho con uống luôn. Thế nhưng em chả thấy con khỏi gì hết mà tình hình còn tệ hơn. Sau đó em định bụng là đưa con đi viện luôn.

Đang lúc chuẩn bị đi thì em nhận được cuộc điện thoại của nhỏ bạn (nó cũng có con nhỏ như em). Nó nói em đi viện làm chi cho nhọc xác, con nó dạo trước cũng hay ho hen giống con em mà nó cho uống thuốc kháng sinh như thế này là khỏi hẳn í các mẹ. Nghe nó nói cũng bùi tai thế là em không cho con đi viện nữa mà để con ở nhà uống thuốc theo lời nó xem sao.

Khổ lắm cơ các mẹ ơi, con em vẫn không bớt. Lần này em đem con đi gặp bác sĩ cho chắc ăn. Nghe em trình bày một hồi, ổng la em um sùm luôn các mẹ. Ổng kêu nhiều bố mẹ hễ thấy con ho hen, sổ mũi cái là cho con uống kháng sinh ngay. Đây là thói quen cực kỳ sai lầm của rất rất nhiều bố mẹ vì về cơ bản, thuốc kháng sinh chỉ có tác dụng diệt vi khuẩn. Trong khi đó, nguyên nhân gây bệnh hô hấp ở trẻ chủ yếu là do virus nên việc dùng kháng sinh trị ho cho con là vô ích ạ, không mang lại tác dụng gì đâu nhé!

Bác còn nói, với trẻ nhỏ, việc điều trị các triệu chứng như ho, đờm, sổ mũi… cần phải có thời gian, đòi hỏi cha mẹ cần phải có sự kiên nhẫn, không nên vì sốt ruột mà dùng vội kháng sinh sẽ gây những tác hại khôn lường cho con. Thay vì dùng kháng sinh để chữa ho cho con, các mẹ có thể dùng thảo dược thiên nhiên nha. Bác sĩ có bày cho em công thức trị ho và viêm họng cho trẻ con bằng kha tử đó ạ, em làm cách này cho con vài lần, tuy hiệu quả không đến liền nhưng tình trạng ho của con em giảm dần dần sau 1 tuần đó các mẹ.

Công thức trị ho và viêm họng bằng kha tử như thế này nhé các mẹ:

Trị ho đờm

Mẹ lấy kha tử nướng lên, sau đó thả vào cốc nước ấm có pha chút muối cho bé ngậm rồi nuốt từ từ. Khi nào con ngậm hết vị chát thì cho dừng lại.

Mẹ lấy kha tử nướng lên, sau đó thả vào cốc nước ấm có pha chút muối cho bé ngậm rồi nuốt từ từ (Ảnh: Internet)

Chữa ho khản tiếng do phế hư

Kha tử đem giã dập bỏ hạt, lấy 8gr cùng 10gr cát cánh, 6gr cam thảo, sau đó đem tất cả sắc 3 nước, cô lại còn 200ml chia làm 4 lần uống trong ngày. Uống đến khi nào bệnh khỏi hẳn.

Trị ho lâu ngày

Dùng kha tử, đảng sâm mỗi vị 4gr sắc với 400ml nước đến khi còn ½ thì cho con uống 3 lần.

Dùng kha tử, đảng sâm mỗi vị 4gr sắc với 400ml nước đến khi còn ½ thì cho con uống 3 lần (Ảnh: Internet)

Trị viêm họng, nuốt khó, đau

Ngậm 1 quả kha tử, nuốt nước từ từ cho đến khi hết chất chát. Vài giờ sau nếu cảm giác khó chịu vẫn chưa hết, có thể ngậm thêm một quả nữa. Có thể chữa viêm họng, nuốt khó đau bằng cách gọt miếng nghệ tươi cỡ đầu ngón tay và ngậm như kha tử.

Người bệnh nên ngậm kha tử ngay khi cảm thấy triệu chứng họng khó nuốt. Chỉ cần ngậm 1 quả sẽ thấy tình trạng viêm họng giảm hẳn.

Trường hợp đã bị viêm họng lâu, người bệnh nên ngậm mỗi ngày 3 quả kha tử, ngậm trong 2 – 3 ngày thì viêm họng, ho khan tiếng, tắt tiếng đều khỏi.

Có thể dùng 8gr kha tử với 6gr cam thảo, 10gr cát cánh, đem sắc và lấy nước uống hằng ngày sẽ thấy bệnh giảm hẳn.

Xem thêm các tin bài bổ ích có liên quan tại đây:

Bé gái 5 tháng tuổi ngừng thở sau 24 tiếng trả về nhà vì chỉ bị cảm lạnh và sự thật rùng mình khiến triệu bố mẹ đau thắt lòng

Con hết sạch mụn lở, rôm sẩy, da dẻ ngày càng trắng hồng mướt mát, ăn ngon ngủ kỹ nhờ tắm thứ nước lá truyền 3 đời

Cười sái quai hàm bộ ảnh chăm con bá đạo của ông bố yêu con nhất hệ mặt trời, các mẹ tag chồng vào học hỏi nè!!!

Mời mẹ và bé cùng xem tiểu phẩm: Mượn đồ