Các mẹ ơi cho mình xin ý kiến của các mẹ về vấn đề này nhé.

Mình sắp hết thai sản rồi . Tháng 8 này mình đi làm trở lại, lúc đó bé nhà mình được 5 tháng.

Hiện nay mình đang ở quận 9 HCM (ở cùng với chị chồng), nhà bà nội thì cách xa khoảng 15km và chổ làm mình gần nhà bà nội, ông bà ngoại thì ở quê Đồng Tháp nhưng có nhà ở Q8 (anh chị mình đang ở đó). Mình có những phương án gửi bé như sau:

1. Gửi bé cho bà nội và ở nhà bà nội luôn đến khi bé 1 tuổi thì về quận 9. Tuy nhiên, nhà bà nội rất chật (chỉ khoảng 18 mét vuông và 1 gác, 7 người ở kể cả vợ chồng mình), bé nhà mình lại không chịu nóng. Ở như vậy thấy ngột ngạt quá.:(

2. Ở nhà Q9, sáng chở bé gửi bà nội, tối chở về. Như vậy thì mình ngại đoạn đường Xa Lộ Hà Nội vì toàn xe lớn.

3. Về Q8, nhà rộng lại có lầu (tất nhiên là thoải mái hơn ở nhà bà nội :)). Sáng chở con qua nội, tối chở về. Quảng đường từ Q8 đến nhà bà nội khoảng 13km.

Vẫn biết rằng phương án nào cũng có ưu và nhược điểm, và mình lần đầu làm mẹ nên thiếu nhiều kinh nghiệm. Mình rất mong nhận được góp ý của các mẹ có kinh nghiệm. Hiện mình và bé đang ở quê ông bà ngoại.

Cảm ơn webtretho và các mẹ.