Em vừa sinh con được 7 ngày, xuất viện về nhà rồi. Hôm qua em mới rảnh và post bài viết này lên facebook của em, một số bạn bè thân thì ủng hộ, người lạ thì ném đá tơi tả, chửi em chảnh này nọ, sợ quá nên em khóa facebook luôn rồi ạ.

Nếu ai đã từng làm mẹ cũng sẽ hiểu những lo lắng của em, con em sinh non nên sức đề kháng rất yếu, nguy hiểm vồ vập liên tục, nếu nói thẳng thì mất lòng còn không nói lỡ con mình có chuyện gì thì ai gánh, ai lo? Em vẫn còn ấm ức quá, người Việt sao kỳ :(

Đây, nguyên văn bài em post lên facebook bị các mẹ ném đá tơi tả :(

Khúc đầu em cảm ơn cảm iếc gì em bỏ qua ha, em post khúc giữa là thế này, mà em cũng đã rào trước đón sau xin lỗi rồi đấy!

Vì bé mới sinh, sức đề kháng còn yếu nên các mẹ vui lòng khi đến thăm con, không ôm con và hôn con khi đang bị:

Nhiễm Herpes simplex

Virus Herpes simplex rất phổ biến, có thể gây mụn rộp ở môi, mắt, tay chân… ở người lớn. Nhưng với trẻ sơ sinh vốn sức đề kháng rất yếu, nếu người ôm trẻ, hôn trẻ mắc Herpes có thể lây cho trẻ, khiến trẻ bị suy hô hấp, co giật thậm chí tử vong.

Bị cảm cúm

Đang bị cảm sốt nếu tiếp xúc với con có thể lây virus cúm cho trẻ, thậm chí có thể dẫn đến viêm phế quản, viêm phổi, viêm tai giữa, viêm cơ tim….

Hút thuốc lá

Thuốc lá có chứa rất nhiều chất độc hại không tốt cho cả người lớn và trẻ con. Bé sơ sinh nếu hít phải khói thuốc lá dễ làm tăng nguy cơ lao phổi, viêm phế quản, viêm phổi, ho hen, chậm phát triển trí não…

Bị tiêu chảy

Bị tiêu do vi khuẩn đường tiêu hóa như E.coli hay Hehicobacter pylori, mặc dù gây bệnh truyền nhiễm qua đường ruột nhưng các vi khuẩn này tồn tại ở miệng. Nếu người lớn bị tiêu chảy hôn trẻ cũng làm tăng nguy cơ tiêu chảy ở con.

Viêm gan A, bệnh răng miệng

Viêm gan A, bệnh răng miệng lây lan chủ yêu qua đường miệng và tiếp xúc quá gần gũi. Nếu người lớn ôm bé, hôn chạm vào môi và miệng bé có thể gây bệnh cho bé dẫn đến các biến chứng bệnh nguy hiểm khác.

Thành thật xin lỗi các mẹ nếu stt này khiến các mẹ phiền lòng ạ. Nhưng vì an toàn của con là trên hết, một lần nữa em thành thật xin lỗi các mẹ!

Vậy đó, cũng chỉ vì cẩn thận vào muốn bảo vệ con mà em bị chửi tơi bời, các mẹ chửi em chảnh này nọ. Em thà mất lòng, chứ lỡ mọi người không để ý đến thăm, hôn con rồi vô ý lây bệnh cho con, lúc đó em biết phải làm sao. Có mẹ nào ở đây cùng quan điểm với em không ạ?

Xem thêm các bài viết khác