Mình biết những điều mình sắp viết ra đây sẽ có rất nhiều mẹ ném đá, sẽ phỉ báng rằng mình là bà mẹ vô lương tâm, có máu lạnh nhất quả đất vì những suy nghĩ của mình đi ngược lại hoàn toàn với suy nghĩ của các mẹ. Nhưng mình không ngại điều đó, vì sức khỏe của các mẹ, vì sức khỏe của những đứa trẻ và vì mình không sai.

Nếu các mẹ là người chịu lắng nghe ý kiến trái chiều, các mẹ sẽ ngẫm thấy những gì mình sắp nói tới đây là hoàn toàn có lý và cẩn trọng hơn trong việc cho trẻ bú nhờ hoặc mang sữa mẹ đi cho về sau.

Khi đọc được những bài báo về bé Thào Thị Yến Nhi, Lào Cai bị suy dinh dưỡng nặng vì đói phải nhập viện cấp cứu ở bệnh viện Sản Nhi Lào Cai. Bé tuy đã 14 tháng tuổi nhưng chỉ nặng bằng một đứa trẻ mới sinh 3,5kg, nhìn những hình ảnh của bé không ai không khỏi xót xa, nhất là những người làm mẹ. Vì vậy sau đó đã có không ít những mẹ không ngại xa xôi, nắng mưa vất vả tranh thủ giờ nghỉ trưa vào viện cho bé bú.

Xét ở góc độ tình cảm yêu thương giữa con người và người với nhau thì hành động đó của các mẹ rất đẹp, rất đáng trân trọng, làm ấm lòng hàng triệu người mẹ Việt. Nhưng cá nhân tôi kịch liệt phản đối và cho rằng hành động đó không phù hợp:

Thứ nhất, người mẹ cho bé bú nhờ có thể mắc bệnh truyền nhiễm. Có ai, thậm chí cả các mẹ có chắc rằng mình hoàn toàn khỏe mạnh và không mắc bệnh truyền nhiễm nào không??? Vì thực tế có những bệnh không phát ra ngoài như viêm gan B, HIV… Nếu mắc bệnh, hành động cho bé bú nếu bé đang khỏe mạnh có phải mẹ đã trực tiếp gieo rắc mầm bệnh cho đứa bé đó không?

Cùng với đó, các bệnh như siêu vi trùng, mẹ bị áp xe vú, vú bị viêm mủ… cũng không nên cho bé bú thậm chí phải vắt sữa bỏ đi và chữa khỏi bệnh hoàn toàn mới được cho con bú nếu không sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe trẻ, mà dễ thấy nhất là tiêu chảy.

Thứ hai, bé mắc bệnh truyền nhiễm và có thể lây cho mẹ. Sẽ có người nói, khi thấy con trong cơn nguy kịch hành động cứu người là quan trọng nhất, ai còn tâm trạng nào mà nghĩ đến bệnh tật nữa, những người chỉ biết chăm chăm nghĩ đến bản thân mình thật ích kỷ, xin chào thua. Nhưng các mẹ có nghĩ mình đang nuôi con nhỏ bằng sữa mẹ, đặt trường hợp nếu đứa trẻ mắc một bệnh truyền nhiễm nào đó và lây cho mẹ trong quá trình bú (vú mẹ tiếp xúc trực tiếp với miệng bé, và các vi khuẩn bệnh sẽ có rất nhiều trong nước bọt, chưa kể trong lúc bú bé có thể cắn sưng, chảy máu đầu vú mẹ???), có phải vô hình trung mẹ đã mang mầm bệnh về cho mình và con mình không?

Mình là một mẹ Việt sinh con và định cư ở Úc. Khi mình sinh con, bác sĩ luôn khuyến cáo nếu mẹ không có sữa cho trẻ bú cũng không nên cho con đi bú ké, vì dễ bị lây bệnh, bởi bé đã quen với hệ miễn dịch của mẹ ngay từ khi còn nằm trong bụng, hệ miễn dịch của người khác đôi khi lại không hợp với bé.

Trường hợp những người muốn cho bé bú ké hoặc mang sữa mẹ đi cho phải chứng minh được mình không mắc bệnh truyền nhiễm nào như viêm gan B, HIV… Kỹ hơn các bác sĩ còn dặn dò người mẹ khi đi hiến sữa không được uống thuốc trợ sữa, không uống kháng sinh. Họ cẩn thận bảo vệ sức khỏe bà mẹ và trẻ em như vậy đó!

Vì vậy mình thiết nghĩ hành động cho bé bú, hiến sữa của các mẹ Việt trên là hành động đáng quý, đáng trân trọng nhưng hãy thận trọng, đừng biến hành động tưởng như đẹp, cao cả đó vô tình hại người cần giúp. Các mẹ đồng ý với mình không?

Thành thật xin lỗi nếu quan điểm của mình động chạm tới các mẹ, nhưng mình nghĩ các mẹ nên thay đổi suy nghĩ đi nhé!

Xem thêm các bài viết khác