Việc chăm sóc 1 đứa trẻ sơ sinh đã rất khó khăn với các mẹ, khi mà cuộc sống bỗng nhiên đảo lộn, mọi thứ có thể thay đổi hoàn toàn trước khi mẹ có me bé, thì với trẻ sinh non, các mẹ cần tập trung tinh thần và sức lực hơn nhiều lần so với trẻ sinh đủ ngày đủ tháng, trẻ sinh thiếu ngày, thiếu tháng có thể bị ảnh hưởng tới rất nhiều bộ phận, như tiêu hóa, hấp thụ, phát triển về thể chất và thần kinh...

em bé sơ sinh nằm trong cũi trong bệnh viện tiền sản - sinh non hình ảnh sẵn có, bức ảnh & hình ảnh trả phí bản quyền một lần

Vì vậy, nên khi chăm sóc mẹ cần kiên nhẫn hơn, cũng như có chế độ chăm sóc đặc biệt hơn, nếu có sữa mẹ thì tốt nhất các mẹ nên cho bé bú hoàn toàn bằng sữa mẹ, vì trong sữa mẹ có hệ miễn dịch tương thích hoàn toàn với bé, điều này giúp bé chống lại rất nhiều bệnh thường gặp, nếu lo lắng sữa mẹ không thể làm bé đủ chất để phát triển, mẹ hãy cố gắng giữ tinh thần thoải mái nhất, ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, có thể bổ sung thêm các loại vitamin tổng hợp, việc giữ tinh thần thoải mái có tác dụng rất lớn trong quá trình tạo ra nguồn sữa chất lượng, các mẹ hãy cố gắng nhé.

Ngoài ra, nếu mẹ ít sữa, mẹ có thể tham khảo ý kiến bác sĩ về các dòng sữa dành cho bé sinh non, trên thị trường có rất nhiều loại sữa, mẹ hãy nghiên cứu và tham vấn bác sĩ để lựa chọn nhé. Hệ tiêu hóa của trẻ sinh non yếu hơn các bé khác, nên mẹ hãy cố gắng lựa chọn loại nào dễ tiêu hóa nhé.