Thông thường khi con ti mẹ trực tiếp thì các mẹ sẽ không biết được lượng ti của con nên không thể áp dụng phương pháp giảm dần lượng sữa theo hướng dẫn được. Mình xin chia sẽ với cách mình đã áp dụng cho con mình, mong giúp ích được cho các mẹ.

TẠI SAO PHẢI CAI TI ĐÊM CHO CON?

Buổi đêm thì giấc ngủ quan trọng hơn bữa ăn, con cần ngủ đủ, ngủ chất lượng để phát triển trí não và chiều cao.

Cắt ăn đêm giúp con cảm thấy đói và có nhu cần ăn ngày hiệu quả hơn.

Ăn đêm khi con thậy sự không có nhu cầu chính là nguyên nhân cho vòng lẫn quẩn ăn vặt-ngủ vặt.

Sức khỏe của mẹ cũng rất quan trọng và cần được đảm bảo

CÁC DẤU HIỆU CẦN PHẢI CAI TI ĐÊM

Khi con được 4-6 tháng và cân nặng từ 6kg.

Con có dấu hiệu ăn ngày không hiệu quả (mẹ chú ý loại trừ nguyên nhân do ww nhé)

HÀNH TRÌNH CAI TI ĐÊM CỦA CON MÌNH

Nhà mình bé cai ti đêm cho bé lúc 3.5 tháng -4,5 tháng khi bé đạt 6,2kg.

Giai đoạn 1: gộp cữ 

Khi đó con mình ti 2 lần 1 đêm, con ti và lúc 10h30 và 2h30. Khi con đủ 6.2kg mình tiến hành gộp 2 cữ thành 1 bằng cách trì hoãn cữ bú. 

Khi con dậy mình không cho ti ngay mà cố bế dỗ con thêm 30 phút mới cho ti với cữ 10h30 còn cữ thứ 2 thì mình không trì hoãn mà cho ti ngay khi con dậy. Cứ thế mỗi hôm mình lại dãn cữ đầu thêm 20-30p. Khi cữ thứ 2 con dậy ti lúc 4h thì mình không cho ti mà dỗ con ngủ tiếp đến sáng và bắt đầu ngày mới. Quá trình dãn cữ này kéo dài 1 tuần. 

Giai đoạn: cắt cữ 

Sau đó mình giữ 1 cữ ti đến khi con ăn ngày không tập trung thì quyết định cắt hẵn. 

Mình cắt bằng cách giảm thời gian ti của con. Ban đầu con ti 30p, mình giảm còn 25->20->…->5p. Khi còn 5p thì mình cắt và dỗ con ngủ lại. Con mình tương đối hợp tác nên mình cũng chỉ mất 1 tuần cho quá trình này.

Lưu ý : Cần chuẩn bị tinh thần và có kế hoạch, phương pháp cụ thể. Vì có thể bé sẽ khóc rất nhiều nếu chưa biết tự ngủ và các mẹ phải kiên quyết không cho con ti trong trường hợp này.

Hãy trò chuyện với con về ý định này, cho dù con hiểu hay không

Khi bé khóc, không nên nói chuyện, nựng nịu bé quá nhiều, giữ phòng tối và hỗ trợ bé trong yên lặng.

Hy vọng bài chia sẽ có thể giúp ích cho các mẹ.