Có cô bạn chia sẻ chuyện cô ấy đẻ con xong không có sữa, cô ấy stress nặng nề. Cô kể khi vừa xuất viện về nhà, có bà chị họ đến thăm, thấy cô đang ngồi hút sữa ra bình cho con liền nói: "bộ em không có sữa hay sao mà phải hút thế?" Bà chị hỏi trúng ngay nỗi đau vừa làm mẹ của cô ấy, cô bảo "em đang stress ghê gớm rồi tự dưng nghe câu ấy em vừa buồn vừa nổi giận, em không thèm trả lời luôn, và suốt buổi ngồi tiếp chuyện em chả vui vẻ gì, mặt lúc nào cũng đăm đăm. Đến khi bà chị ra về, má em mới nói sao chị đến thăm mày mà mặt mày trông khó chịu thế? Và từ lần đó, em nghe có người đến thăm và bảo má em là em đang mệt không tiếp được, vì em sợ lại nghe câu hỏi tương tự. Em bị má em mắng nhiều lắm, nhưng thật tình là em mệt mỏi vô cùng".

Đó cũng là nỗi lòng của nhiều bà mẹ ít sữa, hoặc sữa không về, cảm giác vô cùng tội lỗi, những ai trải qua rồi mới có thể cảm nhận hết được. Nhưng theo mình nghĩ chủ yếu do tâm lý người mẹ, do stress quá mà sữa không về, và khi đó lại càng stress thêm. Người mẹ nên thật thoải mái nhé, ăn uống tẩm bổ, nghỉ ngơi thư giãn, cùng với việc biết cách kích sữa đúng đắn nữa thì mẹ sẽ nhanh chóng có nguồn sữa dạt dào cho con nhé!

Nếu mẹ nào vẫn đang đau khổ, hay tự trách bản thân về việc thiếu sữa cho con bú, thì đọc bài chia sẻ của mẹ Nguyen Thanh Nga dưới đây nhé! Chị vẫn đều đặn hút được 1,5 lít sữa mỗi ngày cho con, và tủ lạnh nhà chị thì đầy ắp những túi sữa mẹ dự trữ. Các mẹ cùng học hỏi kinh nghiệm nha!

"Không có người mẹ nào ít sữa, chỉ có mẹ không biết cách kích sữa mà thôi!

Mình sau sinh ít sữa, con bú cả nửa tiếng vẫn không no, bụng xẹp lép và quấy, con cũng lười bú, chỉ ngủ và ngủ, ngực mẹ ít căng sữa, mình thử hút ra thì chỉ được 300, 400ml cả ngày. Hoảng quá, mình bắt đầu lên mạng đọc "cách kích sữa, cách tăng lượng sữa mẹ...." các kiểu con đà điểu thì nhận ra, phương pháp kích sữa nghe thì to tát và phức tạp nhưng thực ra có gì đâu, bạn chỉ cần... một cái máy hút sữa tốt cùng chế độ ăn uống, ngủ nghỉ tốt là thoải mái sữa!

Mẹ Nga và con trai. Ảnh: FB

Giai đoạn kích sữa: Trong vòng 1 tháng

1. Mình dùng máy hút sữa điện đôi Avent Comfort hút cho nhanh và êm ái, phải dùng máy đôi để đỡ mất thời gian, dùng máy đôi Avent xịn 5,8 triệu (vì mình dùng qua các máy Medela, Spectra, Unimom đều bị đau do phễu cứng và không có massage, Avent thì có đệm silicon massage có 5 cánh hoa phập phồng, khi hút nó chạm vào quầng ti, vào các huyệt kích thích sữa nên rất đã nhé). Mình hút đều 3 tiếng 1 lần, không kể ngày đêm (đêm con không chịu ti nên cứ 3h là mình dậy hút sữa).

2. Uống đủ 3 lít nước/ ngày. Để sữa có chất, mình uống: Sữa Ông Thọ nóng, sữa bà bầu nóng (rất là tốt và nhiều sữa nhé), sữa tươi không đường, nước hoa quả (nước cam, nước ép ổi, táo, cà rốt...để bổ sung đầy đủ vitamin). Không nhất thiết phải uống chè vằng vì đắng lắm!

Hình ảnh chị Nga đang hút sữa được chị chia sẻ lên trang FB cá nhân.

3. Mình cố gắng ngủ 1-2h buổi trưa, vì biết là cơ thể có được nghỉ ngơi, khỏe mạnh sảng khoái thì sữa mới mau về và nhiều, thức cả ngày thì mệt mỏi lắm, nên tranh thủ buổi trưa con ngủ thì mẹ cũng dừng hết mọi việc riêng để ngủ theo con luôn. Con dậy thì mẹ mới dậy hút sữa (mua thêm áo rảnh tay hút sữa đeo vào, vừa hút vừa trông con được, rất nhàn).

4. Ăn ngon, ăn sơn hào hải vị (thịt bò, chim câu, gà ác, tim, gà tần...) nói chung là ăn chế độ tẩm bổ, sữa cực nhiều và đặc, mỗi bữa ăn 2 bát cơm, tinh bột cực quan trọng, ăn ít cơm là sữa giảm ngay, tuy nhiên không cần nhồi thật căng bụng, no quá thì cũng béo lắm, vừa đủ no thôi :3

Từng ngày trôi qua và kết quả...

Mỗi ngày mình đều ghi chép vào sổ các cữ hút, đầy đủ luôn. Kỳ diệu, sữa cứ tăng dần dần, từ 300ml lên 350ml, rồi lên 500ml, lên 700ml, và đỉnh điểm sau 1 tháng, sữa mình đạt max 1,5 lít/ ngày, trời ơi không thể tưởng tưởng được mình vui sướng vỡ òa thế nào! Mình bắt đầu mua túi trữ sữa và tủ đông để trữ sữa riêng cho đảm bảo. Ai nhìn tủ đông của mình chắc đều GATO chết mất >.<

Hai tháng, con mình chính thức bỏ bú mẹ, và mẹ vẫn chả stress gì hết vì đã có máy hút sữa Avent Comfort thần thánh hút êm như bé bú, mà còn hút như....2 em bé cùng bú 1 lúc ấy chứ, thiệt là quá đã, vì thế nên sữa tăng lên 1,5 lít không có gì ngạc nhiên!

Theo nghiên cứu thế giới, bà mẹ nào cũng đủ sữa cho con, trung bình 1 ngày sẽ sản xuất được 800ml đến 1,5 lít sữa. Có người được 2 lít đấy ạ (Mình ăn nhiều lên là được ngay, nhưng mình sợ béo nên mình ăn vừa và 1,5 lít là quá ok rồi).

Tủ lạnh đầy ắp sữa của mẹ Nga khiến nhiều mẹ ngưỡng mộ. Ảnh: FB

Phải là máy avent comfort nhé, máy khác mình không dám chắc đạt kết quả mỹ mãn như này (vì quá trình kích mình có dùng medela pump nhưng hút đau nên mình chỉ lên max được 700ml là hết cỡ, mình sợ con lớn thêm là sẽ thiếu, nên mới nghiến răng đầu tư em avent. vì được các mẹ khen dữ quá, ai dè, đúng là đắt nó xắt ra miếng thật, đúng là con máy hút sữa thần thánh!).