Bé nhà em hôm nay chỉ vừa tròn 11 ngày tuổi, sinh bằng phương pháp mổ. Ngay từ giai đoạn đầu tiên theo dõi ở Khoa Nhi bé đã bị giữ lại lâu hơn những bé khác vì chưa có phản xạ bú. Bác sĩ tập cho bé bú sữa ngoài và khuyên dùng Friso trong bình bú Combi thì thấy tạm ởn và được trả về với mẹ. Sau đó lượng bú của bé tăng dần và thời gian giữa mỗi cữ khá ổn định.

Tuy nhiên, sau 3 ngày sữa về, em chuyển sang cho bé bú mẹ thì do quen cơ chế của núm vú bình, bé cắn nhiều hơn là nút, thời gian ngủ ngắn hơn => bú mẹ không đủ. Vì chủ trương là bú trực tiếp sữa mẹ ngay từ lúc chưa sinh nên 2 mẹ con vật vã với nhau mấy ngày nay đến kiệt sức: bú mẹ => bé quấy => ban ngày: bú mẹ xong, bú thêm sữa mẹ đã vắt trong bình Combi, ban đêm: bú bình để con no lâu và ngủ ngon. Nhưng tới hôm nay thì bé đã chán chê cái vú mẹ và không chịu bú mẹ nữa, lượng sữa không tăng lên mà chững lại từ 3 ngày nay, chỉ 60ml/lần thôi.

Em vừa từ diễn đàn Mang thai chuyển sang theo dõi các topic ở bên này nhưng sao chưa tìm dược trường hợp nào tương tự như em cả. Có mẹ nào đã trải qua giai đoạn này chia sẻ cùng em với. Thật buồn khi em cứ bị sốt và nhức vì căng sữa, còn con thì chưa đi vào nề nếp được. Em xin cảm ơn các mẹ nhiều nhé.