Chào các mẹ,

Thực sự bây giờ em thấy khổ tâm và hối hận khi mình thiếu kinh nghiệm như vậy. bé nhà em mới được 13 ngày tuổi, em sinh thường bé nặng 3k6 vì khi sinh ra em chưa có sữa và cũng chưa có kinh nghiệm gì trong việc cho bé ti nên người nhà đã cho bé ti bình. Em cũng nghĩ khi nào sữa về thì sẽ cho con ti mẹ sau.

Ba ngày sau thì em có sữa, vui mừng lắm các mẹ ạ em liền vệ sinh ti sạch sẽ và bế bé lên cho bé ti nhưng em rất ngạc nhiên vì bé không những không ti mẹ mà còn tỏ vẻ khó chịu, cáu gắt em dỗ giành kiểu gì bé cũng không chịu ti mẹ. Em lên mạng tìm hiểu thì mới biết rất nhiều mẹ cũng bị như em và bé nhà em đã bị mất phản xạ ti mẹ ngay từ khi mới sinh vì đã được ti bình.

Em đã đọc rất nhiều chia sẻ của các mẹ khác, hầu hết đều khuyên ngưng cho bé ti bình và cho bé ăn bằng muỗng, nhưng bé nhà em cứ ngủ dậy đói là bé đã khóc gào lên em sợ việc cho bé ăn bằng muỗng sẽ khó khăn và làm bé bị sặc.

Em thấy rất buồn và chán nản nhìn coi mỗi lần đưa lên ti mẹ thì bé lại khóc thét lên rất đau lòng. Các mẹ có kinh nghiệm trong việc này xin hướng dẫn giúp em, có cách nào tập bé ti mẹ mà không phải bỏ ti bình không ạ, hay kinh nghiệm cho bé ăn bằng muỗng tránh bị sặc và loại muỗng nào phù hợp, và có cách tập nào các mẹ đã thử thành công xin chia sẻ cho em chút kinh nghiệm với. Em cảm ơn ạ!