Các chị ơi, không biết thói quen này ở con có nên sửa hay không đây? Sao con em từ khi vừa biết lật bé nó cứ sấp ngược mà ngủ, dù có canh sửa lại cho con mà giấc nào thức dậy thì cứ y như rằng nhỏ nằm sấp mặt.

Từ khi biết lật đến giờ là gần 1 tháng hai vợ chồng em phải thức thay phiên nhau để canh con luôn các chị ơi! Nhiều khi đến sáng anh xã em hai mắt như gấu trúc ấy. Chứ không canh em sợ con nằm sấp mà không hay lỡ bị ngạt thì nguy.

Em có hỏi về kinh nghiệm chăm con của bà nội, bà cũng bảo là không ảnh hưởng gì. Vì khi nằm cháu nó hay ngoảnh cổ sang một bên, chứ có úp cả mặt xuống đâu mà lo. Nhưng điều này em còn lo hơn í! Trời ơi ngoảnh cổ kiểu đó mốt không sửa được, lớn lên con bị tật cái cổ luôn rồi sao? Chưa kể việc lúc này hộp sọ của con cũng chưa cứng, nằm không đúng tư thế kiểu này thì đầu con bị méo mó mất duyên hết.

Vậy mà mấy hôm trước cô em sang chơi, thấy thằng cu ngủ như vậy cứ cười tít bảo là sau này chắc số phận nó an nhàn lắm. Em cứ thắc mắc hỏi thì cô nói ông bà ta hay bảo con nít mà ngủ sấp sao này sung sướng. Mà thật nghĩ tới hiện tại, trước mắt em đã thấy lo chứ huống hồ chi mà nghĩ xa như vậy.

Đi hỏi thăm lại càng lo hơn, người ta bảo chắc đường tiêu hóa của con có vấn đề gì rồi nên mới vậy. Điều này giống như phản ứng của người lớn mình vậy, những khi đau mình hay lấy gối để ôm ấy các chị. Thì con trẻ sẽ chọn nằm sấp để tự ép bụng xuống phía dưới giúp con tự xoa dịu cơn đau.

Vậy cuối cùng con em có bị làm sao không các chị ơi? Chứ em lo quá đi mất! Bây giờ con vẫn còn nhỏ mà đi khám cho con uống thuốc lỡ có mấy loại kháng sinh thì nguy hiểm đến con nhiều lắm! Các chị chỉ giúp em với có cách nào để giúp cho con ngủ lại bình thường như bao đứa trẻ khác hay không?