Các chị ơi, bé nhà em được gần 5 tuần. Mấy hôm nay cu cậu toàn trốn ngủ trưa. Hôm qua với hôm kia còn đỡ, chỉ trốn giấc ngủ trưa còn hôm nay thì trốn cả 3 giấc ngủ sáng, trưa, chiều, cả ngày nay ngủ được tổng cộng có 1 tiếng (nửa tiếng sáng, nửa tiếng trưa). Thời gian còn lại là gà gật, nằm nghịch chơi (thời gian này ít thôi ạ) và quấy khóc và đòi ăn(??? cái này em k rõ lắm, em thấy tiếng khóc của cu cậu cứ kiểu hực... hực... óe.... đại loại thế, hình như kiểu khóc như vậy là đòi ăn hay sao ý đúng k các mẹ???). Em vẫn cố gắng cho con ăn đẫy bữa và đúng giờ nhưng tình hình con cứ quấy như thế em lại phải cho con ti thêm. Thế là thành ra ăn uống cũng chẳng ra làm sao luôn :(

Em hiểu là trẻ dưới 3 tháng phải ngủ tầm 15-17h/ngày, trong đó tầm 10-12h là ngủ đêm còn lại là ngủ ngày. Thế mà bé nhà em mấy hôm gần đây ngủ ngày được có 3h là giỏi, ngủ đêm thì được tầm 9-10h. Em đoán rằng cu cậu thiếu ngủ nên cáu kỉnh, quấy khóc đây... Nhưng k biết làm thế nào để khắc phục tình trạng này (ru con thì 1 là con k chịu ngủ, cứ ưỡn, rướn và khóc, mắt mở thao láo, hoặc chỉ ngủ gà ngủ vịt, đặt xuống giỏi ra được 15' là tỉnh dậy khóc, 2 là ngủ nhưng ngủ rất không sâu, mẹ chỉ cần nhúc nhích một cái là lại mở mắt ra nhìn, lại ru lại từ đầu)....

Em phải làm thế nào huh các mẹ :(