Gấp gấp các mẹ ơi!!! Bé nhà em 4 tháng 20 ngày. Cháu bị khúc khắc ho và có đờm, mũi từ 4 hôm nay rồi. Cứ đỡ đỡ lại thấy khò khè trở lại. Em đã kiểm tra, cháu không có dấu hiệu rút lõm lồng ngực khi thở, không sốt, bú tốt và chơi bình thường; chỉ khi ho và sặc đau thì quấy thôi. Ban đêm cháu ngủ ngon không ho, nhưng cứ thức là ho một lát. Ngày húng hắng ho vài bận. Cháu thở hơi khò khè và như có nước mũi ấy (em hút mà không hết được). Từ lúc cháu bị ho em cho cháu ăn quất hấp đường phèn lá hẹ hấp đường phèn hoài mà vẫn không khỏi. Trước đó từ lúc sinh, cháu cũng đã có bị khúc khắc ho 2 lần, em cho uống vậy đều tự khỏi. Dạ, lưu ý là sinh ra cháu trộm vía hơi bé, được 2kg tròn ạ!... Giờ trộm vía cháu 7,5kg rồi (bé nhà em bú mẹ hoàn toàn).

Em đã cho cháu đi khám ở TTYT quận Long Biên (em bên Long Biên ạ!), Bác sĩ ở đó chẳng nói gì, chỉ nghe bằng tai nghe rồi ghi “Viêm phế quản” và kê 3 thứ thuốc như sau:

1. Hagimox 0.25g x 5 gói: ngày 1 gói chia hai lần

2. Siro Bé ho x 1 lọ: ngày 5ml chia 2 lần

3. Siro Davita : ngày 5 ml chia 2 lần

Em đi hỏi thì họ nói loại 1 là kháng sinh. Em thấy lo quá! Lần đầu làm mẹ. Mẹ chồng em thì chỉ kinh nghiệm dân gian thôi, về thuốc thang bà cũng không rành. Hai mẹ con lo cháu dùng khánh sinh sớm không tốt. Bố mẹ nào có kinh nghiệm hay link nào liên quan vấn đề này, xin chỉ cho em với! Em xin cảm ơn lắm lắm!!!