Bé nhà mình đc 2,5 tháng tuổi, mấy ngày nay tự nhiên bé có hiện tượng sổ mũi, ngạt mũi, húng hắng ho, đờm dãi có vẻ nhiều ở cổ họng gây trớ rất tội nghiệp. Mình có nói chuyện với các mẹ hàng xóm ở khu phố thì thấy có rất nhiều bé bị như vậy, nghe nói thời tiết giao mùa khó chịu nên bé bị như vậy cũng là bình thường, nhưng thấy bé bị như vậy cả nhà mình vẫn rất lo, chỉ sợ nặng thêm lại bị thành viêm phế quản, viêm phổi thì nguy :(

Mà đi khám thì kiểu gì cũng phải thuốc kháng sinh, mình thì lại ko muốn con còn nhỏ mà đã động đến kháng sinh. May có chị bạn mách cho bài thuốc này, mình thử và thấy rất hiệu quả nên muốn chia sẻ vs các mẹ :)

- Chuẩn bị: vài lá húng chanh băm nhỏ, vài lá hẹ băm nhỏ, 1 thìa cà phê mật ong, 1 tý đường phèn => tất cả cho vào bát con, đem hấp vào nồi cơm ( lưu ý ko cần thêm nước đâu các mẹ nhé!)

Nếu là con trai thì các mẹ cho con uống ngày 7 lần, con gái 9 lần. Uống liền 3 ngày sẽ có hiệu quả. Mỗi lần uống 1 tý tẹo để nó đọng trong cổ họng con thôi ạ! tốt nhất nên cho con uống cách xa bữa ăn 1 chút. Bài thuốc này giúp sát khuẩn họng, long đờm, giảm ho.

- Còn nếu bé bị ngạt mũi, sổ mũi: các mẹ cần chuẩn bị 1 lọ nước muối 9/1000, dụng cụ hút mũi

cách thực hiện: nhỏ mũi khoảng 5 giọt mỗi cánh mũi cho bé, để tầm 5s lại nhỏ tiếp...cứ lặp lại khoảng 1 phút, sau đó hút mũi cho bé (để nước mũi của bé loãng ra sẽ dễ hút hơn)...sau đó lại nhỏ nc muối...cho đến khi nào hết 1 lọ thì thôi. ngày mình thực hiện như vậy 2 lần sáng và tối trc khi đi ngủ. nghe có vẻ "bạo lực" nhưng các mẹ đừng lo nhé! mình đc bác sỹ hướng dẫn làm như vậy nhưng mình vẫn ko dám làm, đến mãi hôm kia bí quá mới dám làm thử. cái này gọi là " rửa mũi", còn nếu bé đã bị ngạt mũi mà nhỏ vài giọt ko ăn thua đâu các mẹ ah!