Dù Tây hay Ta, mốc 1 năm, đánh dấu bé.... có tuổi là vô cùng quan trọng. Các bố mẹ đều muốn tổ chức tiệc hoặc chụp ảnh lưu lại hình ảnh của con trong giai đoạn này.

Mình tổng hợp và tự ghi chú lại cho các mẹ dễ tham khảo nhé!

1. Bố mẹ mua hẳn 1 set áo in sẵn các tháng tuổi hoaặc in decal dán lên và chụp mỗi tháng cho bé!

2. Có thể thay đổi trang phục nhưng đặt trong cùng 1 bối cảnh, đặc biệt là đặt kế bên 1 vật gì đấy để có thể thấy sự lớn dần của bé so với vật ấy.

3. Ý tưởng chụp bé từ khi trong bụng đến lúc 1 tuổi với cùng 1 tư thế là mẹ ẵm bé trước bụng không thay đổi qua từng tháng.

4. Lập bảng ghi nhận "thành tích" qua từng mốc phát triển đáng ghi nhớ của bé: mọc cái răng đầu tiên, biết lẫy, biết bò, biết đi, biết nói,...

5. Bảng tóm tắt "lịch sử" về bé

6. Thực hiện dưới dạng sách "hồi ký", ghi nhận qua từng nhật ký mang thai và nhật ký phát triển của bé, 1 bên là ảnh, 1 bên là câu chuyện.

7. May cho bé 1 cái mền dc kết bằng những chiếc áo cũ của từng tháng tuổi (tổng cộng là có 12 chiếc áo dc kết vào nhé)

8. Chụp hình cho bé theo concept Phấn trắng & Bảng đen thể hiện cuộc phiêu lưu của bé qua từng thời điểm

9. Bạn có thể chụp bé mỗi ngày với số ngày được in ở 1 góc tấm hình. thế là bé có 1 album "365 ngày của Mít", chẳng hạn.

10. Cùng ý tưởng trên, bạn có thể chụp hình bé mỗi ngày kèm 1 thông điệp yêu thương hoặc đơn giản là vắn tắt ngày hôm đó bạn cảm thấy thế nào về bé. Và như thế, bé sẽ có 1 tuyển tập 365 bức thư tình ^^

Mình hy vọng các ý tưởng này sẽ gợi thêm nhiều cảm hứng sáng tạo cho các bố mẹ thực hiện 1 album riêng biệt, độc đáo và đầy tình yêu thương đối với bé cưng của mình.

<<< Hành trình năm đầu đời