Khi em lập topic này là lúc em đang vật vã luyện cho bé 8 tuần tuổi tự ngủ. Và hiện tại em đang đưa cờ trắng đầu hàng sau rất nhiều lần cố gắng đấu tranh với tiếng khóc của con và bản năng muốn ôm con dỗ dành của người mẹ. Có mẹ nào như em không ạ? Vào an ủi và động viên nhau các mẹ ơi.

Em thấy có rất nhiều ý kiến ủng hộ và không ủng hộ việc luyện con tự ngủ. Nhiều mẹ không ủng hộ bảo quá trình luyện con tự ngủ là trái tự nhiên. Bản thân em khi làm mẹ ở lần đầu tiên cũng không ủng hộ việc áp dụng phương pháp dạy con tự ngủ vì việc ôm ấp con, nâng niu con, luôn muốn làm mọi thứ cho con và sẵn sàng đầu xù tóc rối chấp nhận việc mất ngủ triền miên để phục vụ nhu cầu của con khi đó là tất cả. Nhưng đối với bé thứ 2 việc đó trở thành áp lực vì xung quanh còn quá nhiều điều chi phối, sức kiên nhẫn đã giảm đi rất nhiều và cũng nhận ra được nhiều thứ nên / không nên. Em đã xác định tư tưởng cho con tự ngủ từ những tuần đầu tiên .

Em đã tìm hiểu, đọc rất nhiều thông tin từ sách, internet, từ trong nước đến ngoài nước về các phương pháp luyện ngủ và các khó khăn dễ vấp phải. Tư tương tưởng chừng như rất thông nhưng cuộc đời vốn không như là mơ các mẹ ạ. Mỗi bé mỗi khác, không thể đem cách của bé này áp dụng cho bé kia. Và quan trọng là thần kinh thép của mỗi bà mẹ đều ở ngưỡng khác nhau. Sau những tiếng khóc đằng đẳng của con, bất lực của mẹ, stress chồng chất stress thì 2 mẹ con em ôm nhau khóc ( thật ra chỉ mình em khóc vì được ôm lên con em nó đã cười rồi ). Mỗi lần thất bại em lại đem hàng đống lý do để biện minh : nốt một lần này rồi thôi, hay thôi không làm nữa cứ chịu mấy năm rồi cũng ổn ...v.v. Sau đó lại dằn vặt mệt mỏi cáu gắt căng thẳng khi dỗ con ngủ liên tục trong vài tiếng, lại muốn làm lại. Sau mỗi lần từ bỏ thì bắt đầu lại càng khó khăn hơn, con lại khóc nhiều hơn và mẹ cũng chỉ kiên nhẫn đc 1,2 giấc trong ngày. Thời khóa biểu e.a.s.y 3 nó lộn hết cả lên vì thời gian con khóc lướt qua thời gian ngủ : ăn - chơi - khóc - ăn - chơi - khóc, lại tự hỏi sao mình phải hành hạ con như vậy???. 1 ngày 2 ngày kéo đến 1 tuần thì điên luôn các mẹ ạ.

Mẹ nào có bị như em vào động viên tinh thần và chia sẻ kinh nghiệm xương máu cho nhau với :((

Gởi từ ứng dụng Webtretho của NaNuu