Tên bé: Phạm Thanh Sơn

Ngày sinh: 01/6/2005

Ngày dự sinh: 30/8/2013

Số tuần mang thai: 39 tuần

Cân nặng: 3,3kg

Chiều dài: 58 cm

Nhật ký chào đời của bé:

Mẹ đau bụng, sốt vào cấp cứu, bác sĩ phát hiện mẹ bị nhiễm trùng ối, chắc con trai muốn chào đời sớm mấy ngày, vì con biết hôm nay là ngày trọng đại, quốc tế thiếu nhi 01/6. Mẹ vừa mừng, vừa lo. Mừng vì bao nhiêu ngày mong đợi sắp được gặp mặt con, lo vì sức khỏe của mẹ không biết như thế nào, lần đầu tiên nghe nói đến chuyện mổ xẻ, mẹ đã òa khóc, bác sĩ không dám mổ vì thấy huyết áp của mẹ tăng, các cô hộ lý phải dỗ dành mẹ như dỗ dành một đứa trẻ. Đến khi mẹ bình tĩnh trở lại thì ca mổ mới được tiến hành. Vì gây tê tủy sống nên mẹ biết hết diễn tiến của ca mổ và phút chờ đợi cũng đã đến, con khóc òa lên thật to khi bác sĩ túm được con rồi đưa cho cô hộ lý mang con đến cho mẹ xem mặt, con thật bụ bẫm, đáng yêu lại có má lúm đồng tiền. Mẹ cười mãn nguyện, gật đầu và hai hàng nước mắt trào ra. Mẹ thật hạnh phúc, con có biết không Núi (tên gọi ở nhà mà ba đã đạt sẵn cho con, đứa con đầu lòng của mẹ) Đã tám năm trôi qua nhưng mẹ vẫn nhớ như in lúc 18 giờ ngày 01/6/2005 . Hiện tại con đã là anh hai của em Biển (được 3,5 tuổi), mẹ rất vui vì con càng lúc càng tỏ vẻ anh cả, biết yêu thương và chăm sóc cho em trong một số việc đơn giản thay mẹ như: tắm, chảy răng, rửa mặt,...cho em, nhưng cũng có một số chuyện mẹ không hài lòng như những món ăn hay trò chơi game con thích đôi lúc không nhường cho em, hay giận dỗi mỗi khi mẹ dạy dỗ chuyện gì. Mẹ hy vọng trong thới gian tới sẽ tiến bộ hơn con nhé!

Dưới đây là mẫu chuyện nhỏ của hai anh em con làm mẹ thấy vui và cảm động xin chia sẻ cùng các mẹ. Hiếm khi thấy được cảnh này. Bình thường, hai anh em hay giành nhau máy tính bảng, điện thoại, tivi, máy vi tính hay một món đồ chơi nào đó. Thằng em la khóc lăn ra đất hay nhảy cửng lên rồi méc mẹ đánh anh hai vì không nhường cho con. Đau cả đầu vì mẹ phải vào vai mụ simla mà phân xử, đôi lúc thấy tội cho anh hai vì thằng em quá bướng, thật là đau lòng quá đi, hix hix.Tối qua, mẹ nhìn thấy cảnh này liền chụp ngay, dù chỉ là một chuyện nhỏ thôi nhưng mẹ cảm thấy vui và hạnh phúc. Mẹ ước gì ngày nào cũng như thế.