Ngày sinh cận kề rồi, mà em lo quá các mẹ, nghỉ làm, không có tiền, vậy chứ nếu mốt nhận tiền thai sản có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không.

>>> Cách tính tiền bảo hiểm thai sản năm 2020: Mẹ biết để dự tính tiền bạc

Hôm qua, tình cờ mình thấy câu hỏi tiền thai sản có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không trên một group của các bà mẹ sắp sinh con.

Đi làm mà bắt gặp mấy cảnh tượng mẹ bầu làm việc thấy thương ghê, vừa mang trọng trách nuôi đứa con bé bỏng trong bụng, vừa phải đi làm vì mưu sinh, cơm áo gạo tiền. Ai qua rồi mới hiểu, gần đến ngày sinh vừa lo lắng cho bé cưng chào đời, vừa lo nghỉ làm mấy tháng thì mình được nhận bao nhiêu tiền, có đủ để chi phí cho 2 mẹ con không. Bao nhiêu thứ lo, đúng là chỉ có phụ nữ với nhau mới hiểu được.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Unplash và Internet

Sẵn câu hỏi tiền thai sản có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không, mình nghĩ là cũng có nhiều mẹ bỉm khác thắc mắc, nên giải đáp luôn.

Có mẹ trước khi nghe mình giải đáp câu hỏi tiền thai sản có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không, tự tin lý giải là, thay vì hằng tháng đi làm nhận lương, giờ được nhận tiền thai sản thay thế, thì cũng coi đó là tiền lương, nên cũng phải nộp thuế thu nhập cá nhân?!

Hiểu vậy là sai nha các mẹ ơi. Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân có quy định, thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm thu nhập từ tiền lương, tiền công, trong đó bao gồm cả các khoản trợ cấp, phụ cấp. Tuy nhiên, không tính đến các khoản trợ cấp một lần khi sinh con, nhận nuôi con nuôi, mức hưởng chế độ thai sản, mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản.

Do vậy, tiền thai sản không phải đóng thuế thu nhập cá nhân mẹ nha.

Biết rồi đỡ lo lắng, tự tính toán được mình sắp được nhận bao nhiêu tiền sau khi sinh con để cân đối chi tiêu sinh hoạt trong gia đình nhé mẹ.

Tổng hợp