Chuyện là thế này các mẹ ạ, thảo là con gái nhà em năm nay mới lên 3, con bé còn nhỏ mà hiếu động và quậy khiếp, em với chồng em phải "lao đao" mấy phen vì nó. Hôm thì nó nghịch mấy chú cún của bác hàng xóm, vì mấy chú cún nuôi cũng hiền nhưng mà lỡ mấy chú cún giỡn vui quá, cào nhẹ cái là công chúa nhà ta khóc thét lên chạy về mách mẹ. Rồi lại có lúc bố mẹ không để ý "cô gái ấy" lại mở tủ lạnh mẹ ra nghịch đồ ăn, hay mấy hôm lén lấy cắp giấy bút thiết kế công trình của bố (chồng em làm kiến trúc sư ý) vẽ hoa lá các kiểu mà bố mẹ xem cũng chẳng hiểu nổi.

Em nghe người ta nói con càng nghịch phá thì càng thông minh, nhưng eo ơi bé nhà em thì quậy hết chỗ nói à, mấy lần cả gia đình ngồi ăn tối thì bé cứ chạy lung tung lấy cái này cái kia rồi nghịch, mẹ năn nỉ mãi mới chịu ăn cơm đó. Thế nhưng cái nghịch của bé đôi khi lại có lợi lắm nha các mẹ.

Số là chồng em là dân kiến trúc nên phải thường xuyên đi khảo sát và chỉ đạo công trình, ảnh sống ở công trường còn nhiều hơn ở nhà với mẹ con em ấy chứ. Cũng vì thường xuyên thức khuya để vẽ bản vẽ nên hay bị căng thẳng, mệt mỏi và đau xương sống. Thương chồng vất vả vì gia đình nhưng em chẳng biết làm sao, anh ấy là trụ cột chính của gia đình ấy ạ, vì từ khi em có em bé là em đã nghỉ việc ở nhà chăm con, do 2 gia đình nội ngoại thì ở quê rất xa không gửi được, em thì em nhớ con lắm, còn gửi nhà trẻ thì em lại sợ con bị hành hạ như báo đưa tin. Thế là từ khi sinh bé ra em với anh chồng bàn nhau là em nghỉ hẳn ở nhà để chăm con một thời gian, chờ bé lớn hơn một tí em sẽ đi làm lại.

Nói thì nói vậy chứ thấy anh chồng đau nhức xương sống với mệt mỏi hằng đêm em thiệt không ngủ được, ngoài thuốc tây ai bày gì em cũng mua cho anh uống thử, đông, tây y gì em cũng mua về cho anh dùng, miễn đỡ bệnh hơn là em vui rồi. Nhưng mà mọi phương thuốc đều không có tác dụng là mấy các mẹ ạ, mãi cho đến một hôm.

Là thế này, con bé nhà em vốn nghịch, nên hôm ấy cả nhà đang coi phim, uống nước với ăn trái cây ở phòng khách thì bé liền giành ly đá trên tay em để phá rồi trèo lên cổ bảo bố phải cho "đi ngựa"cơ. Em thì em xót chồng mà chồng em thì cưng con quá cũng ráng cho con chơi "đi ngựa". Được tí thì bé không đòi nữa chỉ bảo bố ngồi yên rồi ngồi mãi trên vai bố vậy đó, chưa hết đâu các mẹ, bé còn ranh tới nỗi lấy đá viên trong ly đá của mẹ để lên gáy bố chà chà, rồi hỏi bố có mát không nữa, để con mát-xa cho bố, nghịch đến thế đấy.

Em thấy con bé nghịch quá định mắng rồi nhưng ai ngờ bé chà chà đá lên sau gáy của bố 1 hồi thì bố cảm thấy thoải mái dễ chịu hơn hẳn, cảm giác đau xương sống với mệt mỏi áp lực dần tiêu tan, cảm giác đầu óc nhẹ nhàng hơn nhiều. Từ đó ngày nào chồng đi làm về em cũng chuẩn bị sẵn đá viên để đặt sau gáy cho chồng bớt đau hết các mẹ ạ, công nhận vì trò nghịch của con mà bệnh của chồng em giảm hẳn. Bên cạnh áp dụng phương pháp này thì em còn kết hợp cho anh chồng dùng thuốc điều đặn nên giờ anh chồng em không còn bị căn bệnh đau xương sống với này hành hạ mỗi đêm nữa.

webtretho

Qua câu chuyện thực của gia đình em, em muốn chia sẻ đến các mẹ là để đá sau gáy có thể trị đau xương sống và giảm stress tốt lắm nhé. Mãi sau này khi lên mạng tìm hiểu em mới biết đấy, có chứng minh khoa học đàng hoàng luôn nha các mẹ.

Theo bác sĩ Thái Hiểu Cương, Bệnh viện Trung y tỉnh Sơn Tây (Trung Quốc), nếu bạn cảm thấy mệt mỏi, căng thẳng, cơ thể thiếu năng lượng, hãy nằm sấp, để mấy viên đá lên huyệt Phong phủ, bạn sẽ nhận được cảm giác thư thái tuyệt diệu, nhiều bệnh biến mất, cơ thể như được trẻ hóa bất ngờ.

Đông y cho rằng, mỗi huyệt trên cơ thể có một công năng riêng biệt, khi tác động thích hợp lên chúng có thể điều hòa được những rối loạn bệnh lý, tái lập lại hoạt động sinh lý bình thường.

Huyệt Phong Phủ được coi là nơi (phủ) gió (phong) tập trung vào, thông qua châm cứu, các thầy thuốc có thể trị các chứng bệnh như đau đầu, gáy cứng, lòi dom, sa tử cung, mũi nghẹt, trúng phong, hay quên, tai ù, mắt hoa, nóng nảy, người lạnh toát, hồi hộp, đánh trống ngực...

Vị trí của huyệt này khá dễ tìm. Khi cúi đầu, gân cơ thang nổi lên ở chỗ bám vào hộp sọ, khi ngửa đầu, chỗ khe xương lõm xuống, có thể sờ được đáy hộp sọ, huyệt ở chỗ lõm giữa 2 cơ thang, ngang với đáy hộp sọ.

Cách này thực hiện như sau:

Nằm úp hoặc ngồi cúi đầu, đặt một cục đá viên (cỡ 2 x 2 cm) lên trên huyệt Phong Phủ, giữ nó trong khoảng 20 phút. Nếu đá tan có thể thay viên khác. Có thể giữ viên đá bằng một cái khăn quấn.

Nên thực hiện thường xuyên vào buổi sáng lúc bụng đói và buổi tối trước khi đi ngủ. Lúc đầu, bạn có thể cảm thấy hơi lạnh, nhưng sau 30-40 giây bạn sẽ có cảm giác thấy những dòng chảy nóng đổ về phía huyệt này.

Những ngày đầu tiên bạn sẽ có một cảm giác hưng phấn do sự giải phóng của endorphins vào máu.

Tác dụng cơ bản của phương pháp này đối với sức khỏe.

- Cải thiện chất lượng giấc ngủ.

- Tinh thần sảng khoái, cơ thể tràn đầy năng lượng.

- Hỗ trợ cải thiện tiêu hóa.

- Không cần lo lắng về cảm lạnh (khi bị sốt cũng có thể áp dụng phương pháp này).

- Giúp loại bỏ các cơn đau đầu, đau lưng, đau răng, đau khớp.

Ngoài ra, phương pháp này cũng hỗ trợ trong việc điều trị một số vấn đề sức khỏe khác như bệnh tim phổi, tăng huyết áp và hạ huyết áp, hen phế quản.

Bệnh lý thần kinh do thoái hóa cột sống, nhiễm trùng đường tiêu hóa và đường sinh dục cấp tính. Những rối loạn của tuyến giáp, viêm khớp, rối loạn ở đường tiêu hóa, béo phì và suy dinh dưỡng. Da sần vỏ cam, rối loạn chu kỳ kinh nguyệt, liệt dương, lãnh cảm, vô sinh do rối loạn nội tiết.

Rối loạn tâm lý, căng thẳng, mệt mỏi mãn tính, trầm cảm, mất ngủ.

Video liên quan

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/01/woPC0IJ0uI-480x360.jpg