Thường thì con gái thích đồ màu mè, hoa lá hẹ, mà em ngược lại chỉ chuộng đồ trắng thôi, kiểu nhẹ nhàng, thanh lịch. Tuy nhiên, mặc đồ trắng cực lắm các mẹ ạ, bởi bị bám xíu vết bẩn hoặc ố vàng thôi là nhìn hết sang, không dám mặc đi đâu luôn á.

Cho nên, nhiều cái em mua chưa lâu đã phải cho vào xó, bị mẹ la hoang phí quá trời. Mấy lần mẹ còn đem đi giặt nước tẩy cho em nhưng bất lực, mà không hiểu sao lần này đã thành công trong việc lấy lại vẻ trắng sáng cho các đồ trắng bỏ xó của em. Thiệt quá khâm phục, hỏi ra thì mẹ bảo đã tận dụng mấy viên thuốc kháng sinh có sẵn trong nhà. Các mẹ cũng xem thực hiện cho đồ trắng bị ố vàng ở nhà để đỡ tốn tiền mua mới nhé.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Thật ra, ngoài công dụng chữa bệnh cho con người ra, kháng sinh còn là “liều thuốc” chuyên trị những chiếc áo bị ố vàng trên áo. Chỉ cần các mẹ nghiền 2-3 viên kháng sinh, hòa với nước ấm và ngâm áo. Không lâu sau lấy ra, các mẹ sẽ nhận thấy tình trạng chiếc áo được cải thiện rõ rệt. Và cứ thế áp dụng biện pháp này vài lần thì chẳng mấy chốc các mẹ sẽ có lại chiếc áo sạch sẽ, tinh tươm như mới mua rồi nhé.

Nếu nhà hết thuốc kháng sinh và không tiện đi mua thì các mẹ cũng đừng quá lo vì có thể dùng các nguyên liệu tự nhiên khác để thay thế, đảm bảo hiệu quả mang lại cũng không thua kém gì đâu ạ.

Bí đao

hình ảnh

Ảnh Internet

Thường thì các bà nội trợ chỉ dùng bí đao để chế biến thành món canh ngon, bổ dưỡng nhưng nếu gặp phải tình trạng áo bị ố vàng thì các mẹ đừng quên tận dụng bí đao nhé. Bằng cách để bí đao nguyên vỏ cho vào máy xay nhuyễn rồi lọc lấy nước cốt, sau đó đổ trực tiếp lên vùng áo muốn làm sạch. Chính nhờ chất kháng khuẩn tự nhiên và thành phần làm phân hủy protein cũng như muối khoáng có trong bí đao mà dễ dàng đánh bay vết ố trong 10 phút đấy ạ.

Gừng tươi

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bên cạnh đó, gừng tươi cũng là một nguyên liệu mà các mẹ có thể sử dụng trong việc giải quyết nhanh gọn vết ố vàng trên tay áo. Với cách làm đơn giản, các mẹ thái lát gừng tươi rồi thoa nhiều lần lên vùng áo dưới cánh tay, đến khi nhận thấy vết ố mờ dần thì mang đi giặt lại với xà phòng và nước sạch. Đảm bảo chất alcol sesquiterpen, phenol, inalol, zingiberol có trong gừng sẽ dễ dàng đánh tan các mảng bám từ protein và muối do ra mồ hôi nách gây ra đấy ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp