Mũ bảo hiểm bị ướt có mùi hôi, mẹ học cách vệ sinh mũ bảo hiểm khi bị ướt trong mùa mưa để lấy lại vẻ sạch sẽ, thơm tho nhé.

Hồi trước em đi làm có chỗ gửi xe rất tiện, vừa rẻ lại có mái che nắng che mưa nhưng đợt dịch bệnh vừa rồi xong cái chỗ đó nghỉ luôn, làm em giờ phải gửi xe chỗ mới tệ lắm. Kiểu không có mái che, nắng thì “xuống cấp” xe, còn mưa thì ướt hết đồ đạc treo trên xe luôn ạ. Như hôm nọ mưa, em tan làm đi lấy xe thì thấy mũ bảo hiểm ướt nhem. Em đội đại, về nhà lấy máy sấy khô nhưng vẫn còn mùi hôi khó chịu. May sao em lanh trí lên mạng search cách vệ sinh mũ bảo hiểm khi bị ướt trong mùa mưa thì thấy trang Eva hướng dẫn chi tiết, em làm theo thì nay lại có mũ sạch sẽ, thơm tho đội đi làm rồi. Nghĩ các mẹ cũng cần biết thông tin này nên em chia sẻ lại đây ạ.

hình ảnh

Cách vệ sinh mũ bảo hiểm khi bị ướt trong mùa mưa. (Nguồn: internet)

Cách vệ sinh mũ bảo hiểm tháo rời

Trước khi vệ sinh, các mẹ cần quan sát kỹ xem mũ bảo hiểm của mình thuộc loại nào, nếu tháo rời được thì thực hiện theo các bước dưới đây.

Bước 1: Tháo hết các bộ phận như quai, kính che mặt, lớp lót xốp và lớp vải đệm bên trong mũ bảo hiểm ra.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bước 2: Pha ít bột giặt vào nước ấm, khuấy tạo bọt rồi cho lớp lót xốp vào ngâm. Sau 10 phút, dùng bàn chải đánh răng chà sạch bụi bẩn trên lớp xốp, xong dùng nước ấm xả sạch.

Bước 3: Giặt lớp vải đệm và quai mũ, có thể xả thêm nước xả vải cho mềm thơm hơn.

Bước 4: Dùng nước xịt kính phun lên bề mặt kính che mặt. Kế đến lau sạch bằng vải mềm cho đến khi sáng rõ. Chú ý, lau thật nhẹ nhàng, kẻo trầy xước sẽ ảnh hưởng đến tầm nhìn khi lái xe.

Bước 5: Lấy khăn mềm thấm xà phòng để lau hết phần dơ bẩn trên lớp vỏ mũ bảo hiểm.

Bước 6: Đem tất cả bộ phận của mũ bảo hiểm đi phơi nơi khô thoáng. Sau khi khô, các mẹ hãy đem tất cả bộ phận ấy lắp ráp lại như cũ là sẽ có lại chiếc mũ bảo hiểm sạch sẽ, thơm tho như mới rồi nhé.

Cách vệ sinh mũ bảo hiểm không thể tháo rời

Nếu như các mẹ đang sở hữu chiếc mũ bảo hiểm không thể tháo rời thì cũng đừng lo lắng, vì hoàn toàn có thể vệ sinh theo hướng dẫn sau.

Bước 1: Pha 1 chậu nước ấm cùng chút dầu gội đầu. Rửa qua phần vỏ mũ cho hết bụi rồi cho mũ vào ngâm khoảng 15 phút. Sau khoảng thời gian đó, các mẹ hãy nhẹ nhàng cọ rửa lớp xốp và kéo lớp vải đệm ra để giặt sạch. Cuối cùng xả lại bằng nước sạch.

Bước 2: Sau khi đã cọ rửa mũ kỹ càng, các mẹ đem đi phơi ở nơi thoáng mát hoặc dùng quạt để làm khô. Khi nào kiểm tra mũ khô hẳn thì tiếp tục sử dụng, tránh tình trạng còn ẩm thấp sẽ gây mùi hôi cũng như tạo điều kiện cho vi khuẩn sinh sôi nảy nở, phí công vệ sinh đấy nhé.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Các mẹ thấy cách vệ sinh mũ bảo hiểm khi bị ướt trong mùa mưa quá đơn giản phải không nào? Mà không nhất định khi bị ướt mới nên vệ sinh đâu, nếu các mẹ siêng thì có thể vệ sinh hàng tuần để mũ bảo hiểm luôn sạch sẽ, đội không ảnh hưởng đến da đầu nhé.

Nguồn: thông tin tổng hợp