Nhà mình thích ăn mít lắm, nhất là mít chín cây. Ngon không tả được. Nhưng bị cái là mỗi lần gọt vỏ mình ám ảnh quá, nhựa mít dính đầy tay, dao, thớt. Rít rít rất khó chịu, rửa xà bông cũng không hết hẳn. Mà mình lại sơn móng tay nữa, gọt mít xong là coi như tanh bành bộ móng mới làm luôn. Nên bữa nào thèm quá thì mua đỡ trong siêu thị, người ta gọt vỏ sẵn hết chỉ còn ruột và gói lại thôi. Tuy không ngon bằng nhưng tiện lợi, lại đỡ cực.

Rồi hôm nọ mình biết được mẹo này, không chỉ với mít là cả những loại trái cây có nhựa khác cũng đều được "tiêu diệt" triệt để. Vậy là từ đó mình tha hồ ăn mít mà không e ngại hay lo lắng gì nữa. Nay mình chia sẻ lại cho các bạn đây:

webtretho

Với nhựa mít

Trước khi bổ mít, các bạn nên thoa một ít dầu ăn lên bàn tay. Như vậy khi gọt nhựa mít sẽ không thể bám vào.

Cách tiếp theo, các bạn cho tay vào hũ gạo rồi xoa xoa trước khi gọt và sau khi ăn mít. Sau đó rửa lại bằng nước ấm.

Còn nếu lỡ quên mà gọt luôn thì các bạn lấy khăn giấy lau sạch bớt nhựa rồi lấy chanh sát lên quả mít và cả tay bạn. Cách này cũng giúp tay bạn không dính nhựa nữa.

webtretho

Còn một số mẹo nữa, bạn có thể lấy dầu hỏa xoa lên tay cho tróc nhựa rồi rửa lại bằng xà phòng. Không thì lấy đậu phộng sống nhai nát rồi chà lên chỗ dính nhựa, chúng sẽ bong ra ngay lập tức.

Ngoài ra còn một số loại quả có nhựa khác và cách trị, các bạn tham khảo thêm nhé:

Với nhựa chuối xanh

Khi quần áo bị dính nhựa chuối, bạn ngâm vết bẩn với một ít nước giấm trong vài phút rồi vò kỹ. Khi vết bẩn sạch, xả lại bằng nước sạch đến khi hết mùi giấm.

Nhựa hồng xiêm

Dùng miếng bọt biển có vắt nước chanh tươi để xát khắp bàn tay, vết bẩn sẽ hết.

Nếu dính vào quần áo, với vết bẩn mới, bạn có thể dùng rượu vang nho hoà muối đặc vò vết bẩn, sau đó dùng xà phòng giặt sạch.

Cũng có thể dùng dung dịch amoniac 5% và nước xà phòng để vò sạch vết bẩn trên quần áo.

Nhựa su su

Bạn hãy lấy một ít tro bếp xát vào tay, sau đó rửa lại bằng nước sạch. Nhựa sẽ biến mất.

Nhựa rau muống

Pha một chậu nước và hòa vài muỗng giấm hoặc vắt một miếng chanh tươi. Sau đó ngâm tay và rửa.

Nghệ

Với vết nghệ vàng dính trên tay, cắt đôi quả chanh và xát nhẹ lên da, làm thật nhiều lần, vết nghệ sẽ mờ dần.

Trường hợp nhựa dính vào dao

Đầu tiên bạn cho dao vào ngăn đá tủ lạnh, để nhựa mít đông cứng lại rồi có thể dễ dàng lấy ra.

Ngoài ra, bạn lấy túi nilon chà lên dao cũng giúp lấy sạch nhựa.

Dùng một chiếc khăn nhúng dầu ăn để lau lưỡi dao rồi rửa lại bằng nước lạnh và lau khô.

Quần áo bị dính nhựa, mủ xoài

Nhỏ nước cốt chanh tươi lên vết bẩn rồi vò với dung dịch amoniac, xả lại nhiều lần với nước lạnh.

Bạn có thể đổ một ít dấm lên vết bẩn, ngâm áo vài phút rồi vò kỹ, sau đó xả sạch với nước. Sau khi tẩy sạch vết mủ bám trên áo, bạn có thể cho áo vào máy giặt hoặc đơn giản hơn thì dùng chanh chà lên vết mủ rồi giặt bình thường.

webtretho

Những cách trên quá đơn giản đúng không, nguyên liệu cũng toàn những thứ mình dùng hàng ngày. Từ giờ các bạn có thể thoải mái gọt và ăn tất cả các loại trái cây mình yêu thích mà không còn lo ngại gì nữa nhé!

Video liên quan:

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2016/11/kpHApRG0kG-480x270.jpg