Chắc chắn, một lời xin lỗi là quá ít sau những gì tôi gây ra cho em. Tôi thầm cảm ơn số phận đã mang em đến với cuộc đời mình, “cảm ơn” căn bệnh gan “chết tiệt” đã cho tôi nhận ra mình là người may mắn nhất trên đời.

Tôi và em cưới nhau chỉ sau ba tháng tìm hiểu. Tôi bị thu hút quá đỗi vì nước da bánh mật giòn tan, tính cách mộc mạc, giản dị nhưng không kém phần mạnh mẽ của em. Nhưng người đời nói chẳng sai: tình yêu đến càng nhanh thì lụi tàn cũng chóng vánh. Sau khi cưới chẳng được bao lâu, tôi cảm thấy trống rỗng lạ thường. Dù em vẫn ngoan hiền, làn da bánh mật vẫn nguyên nét quyến rũ nhưng với tôi, em chẳng còn gì… mới mẻ.

Hai tháng sau khi cưới, cảm giác nuối tiếc vì đánh mất tự do khiến tôi lao vào những cuộc nhậu nhẹt cùng lũ bạn chưa vợ. Bắt đầu cuộc sống gia đình quá sớm dường như là quyết định sai lầm đối với gã trai mới 27 như tôi. Những cuộc vui thâu đêm nhiều sức hút đến nỗi, tôi gần như quên mất mình có một người vợ đang ở nhà chờ cơm. Mấy tháng trời, mỗi khi về nhà trong cơn say, tôi chỉ kịp nhìn thấy bóng em gầy gò trong đêm, nằm co quắp trên chiếc giường lạnh lẽo nhưng lòng tôi không mảy may động lòng. Tôi đã nghĩ: làm sao để cô ấy chủ động ly hôn với mình?

Tôi đã nghĩ: làm sao để cô ấy chủ động ly hôn với mình? (Ảnh minh hoạ)

Để thực hiện kế hoạch, tôi đi biệt rồi đắm chìm trong men rượu và những cuộc vui vu bổ. Song, đi đêm lắm có ngày gặp ma, đến lúc tôi phải tìm về nhà, không phải vì em mà vì tôi. Bụng tôi bỗng lên cơn đau âm ỉ suốt 3 ngày, trong người lúc nào cũng mệt mỏi, buồn nôn, có lẽ là do trúng gió hay gì đó. Tôi lết vào căn nhà không một bóng người, chỉ biết leo lên giường chờ cơn đau tan hết.

Trong cơn mơ màng, tôi thấy cánh cửa phòng ngủ của hai vợ chồng mở ra. Vẫn cái dáng gầy gò đó, em bước vào, chạy đến cạnh giường, đặt tay lên trán, lên bụng tôi rồi lấy thuốc cho tôi uống. Cơn đau tạm lắng xuống, lúc đó tôi mới rõ em qua lại dọn dẹp căn phòng ngủ của hai vợ chồng. Sao bây giờ tôi mới nhận ra mình có người vợ tuyệt vời như thế? Trong khi tôi nằm đây không một đứa bạn hỏi thăm, thì em, người mà tôi đã bỏ rơi lại là người duy nhất bên tôi vô điều kiện.

Bữa cơm tối hôm đó, tôi và em không nói với nhau một câu, nhưng tôi biết em vẫn lén nhìn tôi, chỉ là tôi không đủ can đảm để nhìn vào mắt em. Chỉ khi hai vợ chồng đi ngủ, trong bóng tối tôi chủ động nắm lấy bàn tay gầy gò mà hơn một tháng nay tôi không chạm tới. Nước mắt em chảy, chảy rất nhiều nhưng không thành tiếng. Tôi chỉ biết điều đó khi đưa tay lên má em, tôi giật mình choàng dậy bật đèn nhìn em. Những cảm giác khi xưa bỗng nhiên ùa về, tôi đã làm gì em thế này? Tôi kéo em sát vào lòng. Em ôm chặt tôi như cái ngày tôi nói muốn lấy em. Tôi nghe tiếng em khe khẽ: “Ngày mai anh đến viện khám bệnh nhé!”. Tôi lặng im, chỉ gật đầu trong cái siết chặt của em.

Ngày hôm sau, em và tôi cùng nhìn vào kết quả: viêm gan do rượu. Sau bao ngày trác táng thì có vẻ như tôi đã phải trả một cái giá không hề rẻ.

Tôi thèm được ngắm em cặm cụi trong bếp, thèm được ăn những món ăn do em làm

(Ảnh minh hoạ)

Từ khi biết mình bệnh, tôi đi làm muộn hơn, về sớm hơn, cố gắng dành mọi thời gian để có thể bên em. Tôi thèm được ngắm em cặm cụi trong bếp, thèm được ăn những món do em làm. Dù chỉ là đĩa rau muống xào tỏi, chỉ bát canh khổ qua nhưng sao tôi cảm thấy chưa bao giờ được ăn ngon đến thế. Vì tôi, em lận đận suốt mấy ngày trời để tìm loại thuốc giải độc gan. Em nói, thuốc này có nguồn gốc từ tự nhiên, chiết xuất từ tỏi, khổ qua, gấc, củ cải trắng,… được nhiều người sử dụng nên rất tin tưởng. Sau bữa cơm, em đều đưa hai viên thuốc bổ gan vào miệng tôi rồi mới cho tôi rời đi. Tôi đã nghiện em thật rồi!

Nhờ được em tích cực nấu các món ăn mát gan cho tôi và uống thuốc giải độc gan đều đặn, bệnh xơ gan của tôi cuối cùng đã đỡ hơn rất nhiều. Thời điểm đó, tôi cũng biết tin em đã có thai 3 tháng. Tôi vừa vỡ oà hạnh phúc, vừa hận bản thân mình vô cùng. Em đã giấu tôi nằm một mình trong những đêm cô đơn, đã cùng đứa con trong bụng xót xa biết bao nhiêu khi tôi ân ái với người con gái khác. Em bao dung quá vợ ơi, anh nợ em cả cuộc đời này!

Với nguyên dược liệu 100% từ thiên nhiên, là các loại rau củ quả đặc trưng của nông thôn Việt Nam đã tạo nên một Naturenz xứng tầm mang thương hiệu Việt. Naturenz được sử dụng công nghệ Enzym và protein trong chiết xuất các loại rau củ quả như Protease từ nhựa quả đu đủ, peroxidate từ củ cải và mướp đắng, β- caroten từ bột gấc, bột quả lekima, bột tỏi, L-cystin, methionin, pluriamin từ nhộng tằm.

Naturenz đã được Bộ Y Tế cấp giấy chứng nhận thử lâm sàng về tác dụng hạ men gan trên các đối tượng bị tăng men gan như viêm gan, gan nhiễm mỡ, bệnh gan do rượu bia, bệnh gan do thuốc… Sản phẩm Naturenz được cấp bằng độc quyền sáng chế và nhiều bằng khen của Bộ Khoa học và Công nghệ.

Thông tin và hình ảnh được cung cấp bởi nhãn Naturenz