Khác với ngày xưa, bố mẹ ngày nay luôn tìm hiểu, áp dụng nhiều phương pháp nuôi dạy con tiên tiến để bắt kịp thời đại, tiết kiệm công sức. Tuy nhiên, với môi trường và văn hóa của một nước Á Đông, vẫn còn nhiều rào cản để bố mẹ áp dụng 100% phương pháp hiện đại với con cái.

Nuôi con hiện đại chính là xu hướng của thời đại. Mẹ không nuông chiều con hay dành quá nhiều sự quan tâm để giúp con tự lập và hình thành kĩ năng giải quyết vấn đề. Bên cạnh đó, mẹ cũng có thêm thời gian dành cho bản thân và công việc. Để chăm con đúng, mẹ cần chú trọng mấu chốt của các phương pháp nuôi con hiện đại là để con tự do khám phá, không can thiệp vào vấn đề của con. Hãy cùng làm thử bài trắc nghiệm dưới đây để đánh giá bạn thuộc “team hiện đại” bao nhiêu phần trăm rồi nhé!

Trắc nghiệm đo “độ hiện đại” của mẹ

hình ảnh

Bạn có phải là mẹ hiện đại?

Bài trắc nghiệm đưa ra 5 câu hỏi về các tình huống thường diễn ra trong quá trình chăm con. Bạn hãy đặt mình vào từng câu chuyện, đưa ra câu trả lời “Có hoặc Không” phù hợp với bản thân nhất. Trả lời “Có”, bạn được cộng 2 điểm, trả lời “Không” sẽ được 1 điểm. Sau khi hoàn thành, cộng số điểm mình có và xem kết quả bên dưới nhé!

1. Bé tự ăn vương vãi khắp người, bạn không vội lau tay rồi đút bé ăn mà vẫn khuyến khích bé tiếp tục tự ăn hết.

2. Bé gặp khó khăn với món đồ chơi mới, bạn sẽ không đến và hướng dẫn bé cách chơi sao cho đúng. Thay vào đó, bạn sẽ để bé tập trung tìm ra nhiều cách chơi của riêng mình, tự giải quyết vấn đề gặp phải trong lúc chơi.

3. Buổi tối, bạn sẽ không để bé ngủ cùng, thay vào đó bạn để bé ngủ một mình dưới sự giám sát của bạn.

4. Bé chơi đồ chơi xong, bạn làm mẫu để đồ chơi vào giỏ trước để bé bắt chước làm theo. Các lần sau, bạn chỉ quan sát bé tự dọn đồ chơi vào giỏ.

5. Khi thấy bé nghịch bút màu hay son để vẽ tranh trên tường, bạn không cấm đoán hay rầy la mà để bé tiếp tục tự do sáng tạo. Sau đó, bạn sẽ hướng dẫn con nơi vẽ tranh hoặc dụng cụ phù hợp.

Nếu bạn được 0-4 điểm:

Bạn là người mẹ chan chứa tình thương, bạn tin rằng con cần được dẫn lối, chỉ đường ở những ngày đầu đời. Việc dành cho con sự tự do khám phá, tự do học hỏi là điều mà bạn luôn ủng hộ nhưng bạn vẫn đặt ra những giới hạn riêng để đảm bảo con được an toàn và phát triển đúng hướng.

Nếu bạn được được 5-7 điểm:

Một người mẹ thông minh, biết cách điều chỉnh cảm xúc để đem đến cho con những bài học ý nghĩa trong suốt quá trình trưởng thành là cách miêu tả chính xác dành cho bạn. Bạn dành cho con yêu thương trọn vẹn và cơ hội để thỏa thích khám phá. Đối với bạn, để con phát triển toàn vẹn không đơn thuần là sự tự do tìm hiểu, chơi đùa, bạn còn đóng vai là người bạn để chỉ cho con những điều thiếu sót.

Nếu bạn được 8-10 điểm:

Bạn chính xác là một người mẹ của thời đại với tư tưởng cực kỳ hiện đại. Việc chăm con đối với bạn không chỉ là dành hết tình thương mà cần phải cân bằng giữa tình cảm và lý trí. Bạn đặt ra cho bản thân những giới hạn trong việc chiều con và dõi theo con. Bạn muốn con có cơ hội để tìm ra điều mình muốn và khám phá chính bản thân mình.

Để con thỏa thích khám phá, làm điều mình muốn

Trong suốt hành trình lớn khôn, một trong những điều quan trọng mẹ cần để ý chính là việc tạo cho bé một không gian tự do, tự mình khám phá thế giới xung quanh và phát triển toàn diện về mặt tinh thần lẫn thể chất.

Để con có thể thỏa thích khám phá và tìm tòi, các chuyên gia nuôi dạy trẻ khuyến khích mẹ hãy phá vỡ rào cản suy nghĩ của bản thân, như cách mẹ Merries hiện đại trong video sau đã để con tự do khám phá thế giới https://youtu.be/0EyJIt9VJe8 . Trong video, mẹ hiện đại đã không ngại mở lòng, để con có cơ hội tự do tìm tòi và khám phá điều mới theo cách riêng của con. Dù là nghịch son của mẹ hay làm bẩn quần áo thì mẹ vẫn vui vì mẹ biết, con đang học bài học của mình.

hình ảnh

Xem ngay MV siêu cấp đáng yêu tại đâyhttps://youtu.be/0EyJIt9VJe8

Bên cạnh đó, mẹ có thể sử dụng tã Merries để con luôn thoải mái, tự tin khám phá hành trình của mình. Tã Merries với thiết kế siêu đặc biệt là cấu trúc 3 lớp siêu thoáng khí và công nghệ đệm khí siêu mềm cao cấp của tã Merries sẽ đem lại cho con sự mềm mịn, khô thoáng vượt trội. Đây là một hành trang hữu ích cho chặng đường khám phá của con để con vận động và làm những điều mình thích một cách thoải mái nhất.

hình ảnh

Công nghệ đệm khí siêu mềm cao cấp, gấp 3 lần thể tích khí bề mặt giúp Merries gấp 3 mềm mịn, gấp 3 thông thoáng, thấm hút ưu việt cho bé thoải mái vui chơi cả ngày

Là dòng tã trẻ em cao cấp đến từ Nhật Bản, Merries tự hào về công nghệ thấm hút hoàn hảo dựa trên 3 tính năng chính:

•           Cấu trúc 3 lớp siêu thoáng khí bao gồm: lớp lõi thấm hút, lớp màng đáy và bề mặt tiếp xúc điểm xốp mịn, giúp khí thoát ra dễ dàng và tã luôn thông thoáng.

•           Công nghệ đệm khí cao cấp, tăng gấp 3 lần thể tích khí bề mặt, cho tã luôn mềm mịn.

•           Hệ thống lõi siêu thấm hút kép với khả năng thấm hút khối lượng nước gấp 50 lần khối lượng của chính nó, chống hăm và ngăn ẩm ướt cho làn da em bé.

Tham khảo thêm các sản phẩm của Merries tại

https://web.kao.com/vn/merries/products/pants_m/ và chọn cho bé bạn đồng hành mới vừa ý nhé!

Nguồn do Merrries cung cấp