Mình là người phụ nữ may mắn. Đến giờ phút này, ở cái tuổi 36 mình đủ tự tin khẳng định với mọi người mình là người phụ nữ “hạnh phúc” thật sự. Nhưng ở đời, hạnh phúc của một người đàn bà thường không trọn vẹn...

Mình có một nỗi khổ tâm thầm kín. Đó là sau khi sanh đứa con thứ 2 xong, vùng bụng của mình bị chảy nhão, da thừa gần như che mất rốn, và những vết rạn trên da bụng vằn vện như bị cào xé. Bụng mình không to, không bị mỡ thừa nhiều, vì mình ăn uống rất kỹ, tập luyện thể thao, đi bơi thường xuyên nên việc giữ số đo là không lo. Thế nhưng từ sau sinh con, mình phải từ bỏ những bộ đồ tắm 2 mảnh quyến rũ, thay vào đó là những chiếc áo tắm che kín vòng 2. Chồng mình không bao giờ hỏi mình tại sao lại thay đổi như thế mà cứ như mặc nhiên, tự hiểu là phải làm thế để che đi khuyết điểm duy nhất trên cơ thể mình.

Cũng như bao cặp vợ chồng khác, những cử chỉ âu yếm dạo đầu luôn là những cái vuốt ve của anh ấy trên cơ thể mình, và hơn thế nữa, anh rất thích hôn lên rốn của mình, đùa nghịch với làn da bụng phẳng lì, trắng mướt, thậm chí có những đêm anh gác đầu lên bụng mình ngủ đến sáng. Cảm giác thật tuyệt vời!!! Ấy thế mà cảm giác đó đã không còn nữa từ sau khi sanh xong, vùng da bụng mình bị chùng nhão, bèo nhèo như 1 miếng ruột bị lòi ra. Anh chưa từng 1 lần chê trách gì, nhưng kể từ đó “màn dạo đầu” đầy yêu thích của mình bị chấm dứt. Mình như kẻ bị nghiện, mình ghiền cảm giác được anh vuốt ve, được hôn lên rốn và được anh gối đầu lên bụng như ngày xưa. Nhưng mình không hỏi khó anh vì sao mọi thứ không còn như xưa vì chính mình và anh tự hiểu “cảm xúc còn đâu với một trái táo có vỏ ngoài nhăn nhúm héo úa”. Nếu là bạn, bạn sẽ hào hứng ăn quả táo tươi, da căng mọng nước hay quả táo héo,vỏ nhăn nheo?

Và, nỗi khổ tâm của mình được dẹp tan khi trong một buổi hội thao khiêu vũ, mình gặp lại 1 người bạn cũ. Cô ấy với vẻ ngoài đầy tự tin và quyến rũ trong trang phục khiêu vũ của những cô gái xứ sở Ba Tư, với trang phục hở rốn và đắm mình trong những điệu nhảy hút hồn. Bạn đã ghé tai hỏi tại sao mình lại ăn mặc như nữ tu trong một sự kiện như thế này, vì chúng mình ngày xưa cũng trong nhóm khiêu vũ và những bộ trang phục khoe vòng 2 là sở thích của mình và bạn ấy. Mình xấu hổ kéo bạn vào nhà vệ sinh vén cho bạn xem cái bụng bèo nhèo đầy vết rạn. Bạn cười to, và thét lên: “trời ơi, sao lại sống chung với lũ như thế? Tớ đã sanh 2 lần mà là 3 đứa nhé, lần 2 là song sinh, bụng tớ xấu hơn bụng đằng ấy nhiều, xệ bụng trên, xệ bụng dưới. Nhưng tớ không khuất phục. Suốt 1 năm trời, tớ đảo ngược Sài Gòn lên, tìm cho ra giải pháp điều trị nó. Và cách đây 6 tháng mình đã làm công nghệ gì đó của Mỹ, hình như gọi là Super Collagen do chính Bác sĩ Mỹ điều trị, hoàn toàn không phẫu thuật nhé, và hôm nay kết quả là thế này nè, da căng, hết chảy xệ nhé. Lão chồng nhà mình là vũ sư mà, không điều trị là mất chồng cậu ạ.”

Cô bạn đưa mình đến 1 bệnh viện thẩm mỹ lớn gần ngay chợ Bến Thành. Ngay khi được tư vấn, mình cũng mạnh dạn nói với họ, mình chỉ mong thấy được một lỗ rốn bình thường, không cần căng mịn như xưa, nếu bụng mình là ca khó. Nhưng sau khi điều trị, thật tuyệt vời, chính mình nhìn vào bụng cũng không thể tin nổi đây là bụng của bà mẹ 2 con. Anh xã sau 1 chuyến đi công tác về, đã hoàn toàn bất ngờ, anh ôm mình vào lòng và nhấc bổng mình lên, và đêm đó … mình đã rất hạnh phúc. Anh lại gối đầu lên bụng mình ngủ suốt đêm.

Sau đó, chồng có tâm sự, anh bảo, anh cũng buồn nhiều khi thấy mình phải chịu hậu quả của việc sanh con, anh thương nhiều hơn, nhưng thật sự cứ mỗi khi chạm tay lên vùng da nhàu nhĩ đó, anh lại “mất hứng yêu”, thế nên anh cứ né, và anh nghĩ anh sẽ dần quen và sẽ lại yêu chiều cái bụng của mình như xưa, nhưng nếu biết trước có một phương pháp giúp bụng mình căng mịn và làm mờ rạn mà an toàn, không dao kéo thế này thì anh sẽ “tài trợ” ngay cho mình đi làm từ sớm.

Sự thật là dù là phụ nữ hay nam giới, ai cũng yêu thích cái đẹp, và nếu bạn trân trọng bản thân mình, biết chăm sóc cho cơ thể của mình, thì mình tin chắc rằng người khác sẽ tôn trọng bạn và yêu quý cơ thể bạn gấp 10 lần như thế.

Chia sẻ với các mẹ nơi ủi cái bụng cho mình, các mẹ xem trong web này nghen

Địa chỉ đây ạ: 32D Thủ Khoa Huân, phường Bến Thành, Quận 1, Tp. Hồ Chí Minh

Thông tin và hình ảnh do Bệnh viện Á Âu cung cấp