Dưới đây là 4 cách giảm ngứa vùng kín an toàn tại nhà mà mình đã áp dụng rất hiệu quả, hy vọng review này giúp ích được cho chị em. Mình đặc biệt khuyên chị em sử dụng cách thứ 4 vì tính tiện lợi nha!

Giống như hầu hết chị em phụ nữ, mình từng gặp vấn đề ngứa ngáy vùng kín. Cảm giác rất bứt rứt, khó chịu, khiến mình không tập trung làm được việc gì, và còn tự ti, mặc cảm trong “chuyện ấy". Để cải thiện tình trạng này, mình đã thử qua rất nhiều cách khác nhau. Mình hy vọng phần review của mình dưới đây sẽ cho chị em những đánh giá chính xác nhất, để lựa chọn được cách giảm ngứa vùng kín an toàn tại nhà nhé!

Ngâm, rửa bằng thảo dược:

Đây là cách mà mẹ mình mách cho vì trước đây bà cũng từng thử qua. Mình cẩn thận tìm hiểu thêm trên mạng thì thấy có thông tin có cơ sở, nên đã làm theo. Đầu tiên, mình thử rửa vùng kín bằng nha đam (lô hội).

Cách làm như sau: Nha đam rửa sạch, sát khuẩn trong nước muối pha loãng khoảng 20 phút. Sau đó cắt phần gel của nha đam bôi nhẹ vùng kín, giữ 10 - 15 phút rồi rửa sạch. Cách này cũng hiệu quả, đỡ ngứa và còn làm sáng vùng kín! Bên cạnh đó, mình cũng từng thử rửa bằng lá chè xanh vò nát với nước, muối để vệ sinh, cảm giác cũng dễ chịu.

hình ảnh

Lá trầu không kháng khuẩn tốt nên giảm ngứa ngáy, khử mùi hôi hiệu quả

Ngoài ra, mình cũng dùng lá trầu không vì biết công dụng “vi diệu" như kháng viêm, kháng khuẩn. Vì vậy, mình cũng đã tìm hiểu cách sử dụng loại thảo dược này để giảm ngứa vùng kín. Ban đầu, hiệu quả rất tốt luôn nhưng sau một thời gian, mình thấy “cô bé" không được hồng hào. Tìm hiểu kỹ hơn mình mới biết là không nên chà rửa trực tiếp loại lá này vào vùng nhạy cảm. Việc xông vùng kín bằng lá trầu không thường xuyên cũng khiến vùng kín hơi thâm sạm!

Lựa chọn đồ lót rộng rãi thoải mái, tránh bó sát

Thói quen lựa chọn quần lót cũng cần được thay đổi các mẹ nhé! Vì đồ lót có thể là nơi tiềm ẩn vi khuẩn nếu không được lựa chọn, vệ sinh đúng cách đấy! Bản thân mình đã chủ động lựa chọn toàn những món có chất liệu cotton, thay mới thường xuyên sau 2-3 tháng sử dụng. Mình cũng giặt, phơi đồ lót đúng cách, không sử dụng xà phòng và phơi thật khô ngoài nắng để tránh ẩm ướt, tạo môi trường cho vi khuẩn sinh sôi. Nhờ vậy, vấn đề ngứa vùng kín được cải thiện đáng kể.

hình ảnh

Phơi đồ lót dưới ánh nắng trực tiếp giúp diệt vi khuẩn và nấm gây viêm âm đạo

Không dùng xà phòng, sữa tắm để vệ sinh vùng kín

Dùng xà phòng, sữa tắm để rửa, vệ sinh vùng kín cũng là 1 trong những thói quen tai hại của chị em đấy ạ! Thực tế là trên thị trường, có rất nhiều loại sữa tắm chứa chất tẩy rửa sulfate hay SLS, có thể làm vùng kín siêu sạch, lúc đầu thấy rất thích, nhưng về lâu dài lại bào mòn, làm khô da vùng nhạy cảm nặng nề! Trong khi đó, xà phòng chứa hương liệu và kiềm, làm mất cân bằng pH nghiêm trọng, ảnh hưởng không tốt đến môi trường vùng kín. Mình cũng từng mắc phải và phải chịu đựng cơn ngứa ngáy mãi không khỏi, nghĩ lại bây giờ vẫn thấy ám ảnh. Vì vậy, mình đã quyết định phải thay đổi, bằng cách lựa chọn dung dịch vệ sinh an toàn, phù hợp với vùng nhạy cảm.

hình ảnh

Xà bông làm mất cân bằng pH vùng kín, gây ra mùi hôi và ngứa ngáy

Chọn dung dịch vệ sinh an toàn với vùng nhạy cảm:

Trong các phương pháp từng thử qua, đây là phương pháp hiệu quả nhất với mình! Thứ nhất, lựa chọn được dung dịch phù hợp, mình không phải “lích kích” tự chuẩn bị thảo dược để ngâm, rửa mà chưa chắc hiệu quả như ý. Mình ví dụ như phương pháp xông hay chà rửa trầu không trực tiếp lên vùng kín không thực sự ổn, thậm chí lâu dài còn làm vùng kín thâm sạm.

Tiêu chí của mình khi chọn dung dịch vệ sinh vùng kín là không chứa thành phần hoá học như sulfate, không hương liệu, nên mình ưu tiên thành phần thảo dược an toàn, với độ pH cân bằng 3.8-4.5.

Sau 1 thời gian trải nghiệm, mình đã được chị đồng nghiệp mách cho một sản phẩm ưng ý là Bọt vệ sinh Mây Hồng của Cỏ Mềm. Sản phẩm này chứa thành phần thiên nhiên với bồ hòn, dầu dừa. Đặc biệt, trong đó còn có chiết xuất trầu không, nha đam với công dụng “vi diệu” giảm ngứa vùng kín. Bên cạnh đó, “điểm cộng" cực ổn là Bọt vệ sinh Mây Hồng Cỏ Mềm không chứa SLS, không hương liệu nên hạn chế tối đa nguy cơ gây ngứa như các sản phẩm thông thường khác.

hình ảnh

Mình rất thích dùng Mây Hồng trong những ngày đèn đỏ, chẳng còn ngứa ngáy gì luôn

Dạng bọt tiện lợi, bông xốp, mịn, nhẹ nhàng và giúp hạn chế chà rửa trực tiếp vùng kín, đặc biệt là rất tiết kiệm trong mỗi lần xịt bọt chị em nhé! Trải nghiệm thực tế của mình sau khi sử dụng là thích mê mùi hương thiên nhiên dễ chịu của sản phẩm, tuyệt đối không hắc nồng mùi hóa chất. Chỉ 1 tuần sau khi sử dụng, vùng kín của mình hết ngứa ngáy và mùi hôi giảm hẳn, rất sáng, sạch đó. Mình cảm thấy đỡ khó chịu, bứt rứt hơn hẳn và tự tin trong mọi hoạt động thường nhật.

Uy tín hơn, đây là sản phẩm tới từ Cỏ Mềm - thương hiệu 6 năm bền bỉ với triết lý kinh doanh sản phẩm thiên nhiên “Lành và Thật". Trước đây, mình cũng từng sử dụng qua rất nhiều sản phẩm của Cỏ Mềm và đều rất hài lòng, an tâm.

Đây là trải nghiệm thực tế của mình, hy vọng sẽ giúp ích được cho các chị em đang trên đường tìm cách chăm sóc vùng kín tốt nhất. Và mình đặc biệt khuyến khích các mẹ dùng Bọt vệ sinh Mây Hồng của Cỏ Mềm đấy nhé!

Bọt vệ sinh Mây Hồng là sản phẩm vệ sinh vùng kín dạng bọt, giúp giảm ngứa và khử mùi hôi hiệu quả. Sản phẩm đến từ Cỏ Mềm Homelab - Thương hiệu mang đến những mỹ phẩm an toàn từ thiên nhiên thay thế hóa chất độc hại để chăm sóc con người và bảo vệ Trái Đất.

Bọt vệ sinh Mây Hồng được bán tại các nhà thuốc lớn trên toàn quốc.

Xem thêm về Mây Hồng tại: https://mayhong.vn/ Tổng đài miễn cước: 1800.9081

hình ảnh

Nguồn do Cỏ Mềm cung cấp