Chào các mẹ! Em 30 tuổi, mới sinh bé được 4 tháng. Trong thời gian mang bầu, nhiều chị em hay hỏi thăm tại sao em mới sinh lần đầu mà mọi thứ suôn sẻ thế. Không những vậy, da dẻ lại hồng hào, chẳng có vết rạn, cứ như là… thời con gái vậy :). Giờ sinh em bé rồi nên em mới tự tin lên đây chia sẻ cho hội mẹ bầu nhà mình đây ạ!

Thai kỳ được chia thành 3 giai đoạn, tương ứng với 3 tam cá nguyệt:

+ Tam cá nguyệt thứ nhất - 3 tháng đầu thai kỳ: Bắt đầu từ ngày đầu của kỳ kinh cuối cho đến hết tuần thứ 13.

+ Tam cá nguyệt thứ hai - 3 tháng giữa: Bắt đầu từ tuần thứ 14 đến tuần 27 của thai kỳ.

+ Tam cá nguyệt thứ ba - 3 tháng cuối: Bắt đầu từ tuần thứ 28 đến tuần 40 (hoặc kết thúc khi mẹ bầu có dấu hiệu chuyển dạ sinh nở).

Tại sao em lại nói về từng giai đoạn của thai kỳ? Vì khi hiểu rõ cách phân chia này, các mẹ sẽ dễ dàng theo dõi được tình trạng sức khỏe của mình và baby, để xây dựng chế độ dinh dưỡng, sinh hoạt hợp lý…. Nói chung là tất tần tật mọi thứ đó ạ! :)

1. Tam cá nguyệt thứ nhất

Giai đoạn này mẹ sẽ thấy hơi khó chịu vì cơ thể xuất hiện hormone mới mang tên hCG và hormone progesterone cũng tăng lên đến 16 lần. Có thể mẹ sẽ cảm thấy mệt mỏi, buồn ngủ, ốm nghén từ nhẹ đến nặng. Thậm chí một số mẹ còn bị táo bón hay có nguy cơ sỏi mật nữa đấy.

webtretho

Mẹ sẽ đối mặt với nhiều triệu chứng khó chịu trong thai kỳ

Ngoài ra, sự thay đổi về nội tiết tố còn khiến hàng rào bảo vệ da mất cân bằng và suy yếu. Mẹ sẽ thấy trên mặt bắt đầu có vài vết sạm nè, làn da cũng nhạy cảm hơn, dễ nổi mụn :(. Nếu mẹ không muốn tình hình da dẻ ngày càng tồi tệ hơn thì phải bắt đầu chú ý chăm sóc da từ thời điểm này nhé.

Từ tháng thứ 3 trở đi, cơ thể bắt đầu có sự thay đổi khá nhanh về trọng lượng, khiến da bị căng dãn quá mức gây rạn da. Chính vì vậy, mẹ nên sử dụng thêm các sản phẩm chống rạn để ngăn ngừa tình trạng này, đặc biệt cho vùng da bụng đấy ạ.

2. Tam cá nguyệt thứ 2

Bắt đầu từ tuần 14, những cơn ốm nghén khó chịu của 3 tháng đầu dần biến mất, các mẹ sẽ cảm thấy dễ chịu và có xu hướng ngon miệng hơn, tăng cân đều hơn. Vùng đùi, mông, bụng to ra trông thấy và ngực cũng nảy nở hơn. Nếu từ tháng thứ 3 mẹ không sử dụng kem chống rạn thì ở giai đoạn này, các vết rạn li ti dần xuất hiện đấy!

webtretho

Những vết rạn xấu xí sẽ xuất hiện nếu mẹ không ngăn ngừa từ những tháng đầu tiên

Bên cạnh đó, vào tháng thứ 6, bé đã phát triển nên tử cung to ra, chèn ép các dây thần kinh làm mẹ thấy khó thở hơn, ăn nhanh no và cũng chóng đói nữa. Mẹ nên chia nhỏ bữa ăn để đảm bảo cung cấp đủ dưỡng chất và không bị tăng cân quá mức.

3. Tam cá nguyệt thứ 3

Lúc này bụng mẹ đã “to vượt mặt” rồi này. Mẹ sẽ có cảm giác tăng cân vù vù, từ 0,5 - 1kg/ tuần. Trung bình sau 9 tháng 10 ngày, các mẹ sẽ tăng khoảng 12kg (nhiều mẹ vì không kiểm soát được việc tăng cân mà tăng đến 20kg luôn ý).

Mẹ phải đối mặt với tình trạng đau lưng, nhức mỏi, phù nề và đi đứng khó khăn. Bé yêu cũng đã thành hình và đạp nhiều hơn. Mẹ có thể cảm nhận được tay, chân con qua những cơn gò, thật sự là đáng yêu lắm lắm!

Đây cũng là giai đoạn mẹ bầu “đếm ngược” để chào đón baby rồi!

webtretho

Mẹ bầu “đếm ngược” ngày chào đón baby

Trộm vía, nhờ chăm chỉ tìm hiểu mà thai kỳ của em không quá “đáng sợ” như tưởng tượng, lại còn hay được khen “bầu xinh”. Có một câu hỏi mà các mẹ hay thắc mắc là “Mang thai có nên dùng mỹ phẩm chăm sóc da hay không?”. Như em có chia sẻ ở trên, do sự thay đổi nội tiết mà làn da mẹ sẽ gặp các tình trạng như mụn, sạm, nám và rạn da. Nếu mẹ chủ quan và “lơ là” thì các tình trạng này có thể trở nên nghiêm trọng và khó hồi phục sau thai kỳ. Vì vậy, các mẹ nên chăm sóc da cẩn thận bằng các sản phẩm dành riêng cho mẹ bầu, có chiết xuất từ thiên nhiên và đến từ các thương hiệu uy tín nha. Em thì chọn Happy Event vì dòng này có thành phần chính là tinh chất dầu Ô-liu và các dưỡng chất tự nhiên, không màu, không paraben nên hiệu quả và an toàn lắm. Happy Event lại của công ty Rohto nên càng yên tâm hơn nữa.

Với chủ trương “Mẹ đẹp – Con khỏe” nên từ khi biết mình có “tin vui”, em đã mua ngay Happy Event để phục vụ cho công cuộc làm đẹp khi bầu bí rồi. Thực ra, các bước dưỡng da của em cũng chẳng cầu kỳ đâu ạ, chủ yếu sử dụng sữa rửa mặt để làm sạch da và thoa lotion để dưỡng ẩm hai lần sáng – tối mỗi ngày với Happy Event Olive.

Sữa rửa mặt Happy Event Olive có chứa dầu Ô liu và tinh chất tràm trà, nên làm sạch tốt mà không gây khô căng như các sản phẩm khác. Thích nhất là lúc rửa vẫn còn nghe thoang thoảng mùi thơm của thiên nhiên, nên cảm giác thư giãn lắm. Sau khi rửa mặt xong, em thoa lotion Happy Event Olive để cân bằng độ ẩm và làm đều màu da. Trộm vía, từ ngày dùng 2 sản phẩm này em đỡ mụn hẳn, mấy vết sẫm màu trên má cũng nhạt dần, da sáng và mịn lắm.

Bên cạnh chăm sóc da mặt thì Happy Event Oilve còn có một sản phẩm nữa là sữa dưỡng thể. Da tay da chân bị khô ngứa, sần sùi trong thai kì là phải sắm ngay em này ạ. Suốt thai kỳ lúc nào em cũng nằm điều hòa, nhưng da dẻ vẫn mướt mát, mịn màng.

Đặc biệt hồi mang thai, em cực kỳ lưu ý đến việc ngăn ngừa rạn da vì một khi nó đã xuất hiện thì rất khó biến mất hoàn toàn được. Ngay từ tháng thứ 3 của thai kỳ, em đã chăm chỉ thoa sữa chống rạn Happy Event vào những vùng da mỏng như bụng, lưng, đùi… Các mẹ nhớ nhé, khi thoa lên bụng thì nên massage nhẹ nhàng theo hướng đi lên, vừa chăm sóc da vừa tranh thủ trò chuyện cùng con, để tăng tương tác với bé. Có lẽ nhờ sử dụng đều đặn mà mấy vùng da này không bị rạn, lại mịn màng nữa.

Đến giờ, sau khi sinh bé xong, em vẫn tiếp tục sử dụng sữa rửa mặt, lotion dưỡng da và sữa dưỡng thể của Happy Event để chăm sóc da mỗi ngày (sữa chống rạn em dùng hết 2 tuýp trong suốt thai kỳ rồi, da không bị rạn nên ngưng). Sản phẩm không chứa paraben, chất tạo màu nên rất an toàn khi cho con bú. Một điều quan trọng nữa là, Happy Event khá hợp với làn da nhạy cảm và cơ địa của em, nên em chẳng có ý định đổi sang sản phẩm nào khác đâu.

webtretho

Khoe các mẹ bộ dưỡng da Happy Event của em nè!

Những chia sẻ trên em đúc kết được từ việc tìm hiểu trên mạng, đọc review của từ các hot mom và kinh nghiệm của bản thân, nên nếu có thêm lời khuyên gì hay hay, các mẹ đóng góp để hội mẹ bầu cùng tham khảo nha!

Nguồn do Happy Event cung cấp.