Việc sử dụng máy lọc không khí nghĩ đơn giản nhưng không phải vậy. Nên hay không nên và nên chọn loại nào? Hãy lắng nghe chia sẻ từ một mẹ là “người trong cuộc” để bạn quyết định có trang bị thiết bị này cho gia đình không nhé!

Các mẹ ơi, đợt vừa rồi em đi sang Nhật, thấy ở buồng khách sạn nào cũng có một cái máy lọc không khí. Hỏi anh hướng dẫn viên thì anh í bảo do đất ở Nhật đắt đỏ, khách sạn 3 sao thì diện tích phòng cũng chỉ bé xíu tầm 15-20m2 nên phải có máy lọc không khí để đảm bảo không khí trong phòng không bị bí bách, ở Nhật người ta dùng nhiều lắm.

Thấy cái máy lạ lạ, ở Việt Nam lại chả thấy mấy ai dùng, nên cũng để ý xem tác dụng của nó có ok không?!

Cảm nhận sau 5 ngày ở phòng (tầng cao mà trời lạnh không mở cửa sổ được), thì cứ bật máy lọc một lúc thấy không khí trong phòng thoáng hơn hẳn, dễ thở, không bị ngột ngạt (em bẩm sinh bị hen phế quản nên vào chỗ nào ít oxy là em cảm thấy như mọi người hít tranh hết oxy của em í).

Giờ về Việt Nam, em thiết nghĩ với đà ô nhiễm như Hà Nội bây giờ thì cũng nên sắm một cái máy lọc không khí dùng cho yên tâm.

Ở Việt Nam mới có vài hãng có phân phối máy lọc không khí, nhưng mà vì em thấy khách sạn bên kia em ở dùng máy lọc của Panasonic nên em cũng tìm hiểu nhiều về máy Panasonic hơn các hãng khác, vì đã được dùng thử nên cũng thấy tin tưởng hơn).

Thấy bảo, tùy thuộc vào diện tích phòng mà lựa chọn loại máy, sau một thời gian “tìm hiểu và ngâm cứu”, em có chọn được 2 loại này: